പണക്കാരെന്തുകൊണ്ട് കൂടുതല്‍ പണക്കാരാകുന്നു

അതി സമ്പന്നരും ബാക്കുയുള്ള നമ്മളും തമ്മിലുള്ള വിടവ് കൂടുതല്‍ വലുതായിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

എന്തുകൊണ്ട്?

കുറച്ച് പേര്‍ക്ക് വളരേധികം പണം കിട്ടിയാല്‍ ഇത് നമുക്കെല്ലാവര്‍ക്കും നല്ലതാണെന്നാണ് പൊതുവെയുള്ള ഒരു വിശ്വാസം. അവരുടെ സമ്പത്ത് നമ്മളിലെല്ലാവരിലേക്കും കിനിഞ്ഞിറങ്ങും എന്നാണ് സിദ്ധാന്തം.

എന്നാല്‍ അതൊരു കെട്ടുകഥയാണ്.

യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍, പണം നമ്മുടെയെല്ലാവരില്‍ നിന്നും വളരെ ചെറിയ ഒരു കൂട്ടം ആളുകളുടെ പോക്കറ്റിലേക്ക് വലിച്ചെടുക്കുകയാണ്. അതെങ്ങനെ സംഭവിക്കുന്നു? പണം നിര്‍മ്മിക്കുന്ന രീതിയാണ് അതിന്റെ ഒരു കാരണം.

ഇപ്പോള്‍ നമ്മുടെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയിലെ ഏകദേശം മുഴുവന്‍ പണവും നിര്‍മ്മിക്കുന്നത് ബാങ്കുകള്‍ വായ്പ കൊടുക്കുമ്പോഴാണ്. മറ്റാരുടെയെങ്കിലും സഞ്ചിതനിക്ഷേപത്തില്‍ നിന്നാണ് ബാങ്ക് മറ്റുള്ളവര്‍ക്ക് വായ്പ കൊടുക്കുന്നത് എന്നാവും മിക്ക ആളുകളും കരുതുന്നത്.

എന്നാല്‍ അവര്‍ അങ്ങനെയല്ല ചെയ്യുന്നത്.

അതിന് പകരം ആരെങ്കിലും വായ്പ എടുക്കുമ്പോള്‍ അവരുടെ അകൌണ്ടില്‍ അക്കങ്ങള്‍ ടൈപ്പ് ചെയ്ത് ബാങ്കുകള്‍ പണം ഇലക്ട്രോണിക്കായി നിര്‍മ്മിക്കുകയാണ്. ആളുകള്‍ ബാങ്കില്‍ നിന്ന് വായ്പ എടുക്കുന്നത് വഴി നമ്മുടെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയിലെ 97% പണവും നിര്‍മ്മിക്കുന്നത് ഈ രീതിയാലണ്. ആളുകള്‍ കൂടുതല്‍ വായ്പ എടുത്താല്‍ കൂടുതല്‍ കടമുണ്ടാകും. അതുകൊണ്ട് കൂടുതല്‍ പണവും ഉണ്ടാകും. ആരും കടത്തില്‍ അകപ്പെടുന്നില്ലെങ്കില്‍ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയില്‍ ഒരു പണവും ഉണ്ടാകില്ല എന്നത് ഞെട്ടിപ്പിക്കുന്ന ഈ സത്യം ആണ്.

ബാങ്കുകള്‍ നിര്‍മ്മിക്കുന്ന ഇലക്ട്രോണിക് പണത്തെ ആശ്രയിച്ചാണ് നമ്മുടെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ നിലനില്‍ക്കുന്നത്. ആളുകള്‍ കടം വാങ്ങുമ്പോള്‍ പണം നിര്‍മ്മിക്കുന്നത് കൊണ്ട് ഓരോ രൂപക്കും ആരെങ്കിലും, എവിടെയെങ്കിലും അതിന് പലിശ കൊടുക്കണം. ഫലത്തില്‍ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ പ്രവര്‍ത്തിപ്പിക്കാനുള്ള പണത്തെ ബാങ്കില്‍ നിന്ന് വാടകക്ക് കൊടുക്കുകയാണ് നാം ചെയ്യുന്നത്.

അതായത് ബ്രിട്ടണില്‍ മാത്രം നാം ബാങ്കുകള്‍ക്ക് £19.2 കോടി പൌണ്ട് പലിശ ഓരോ ദിവസവും കൊടുക്കുന്നു.

കടം മുഴുവന്‍ എടുക്കുന്നത് താഴെയുള്ള 90% ആളുകളായതിനാലും സമ്പത്ത് മുഴുവനും കൈയ്യാളുന്നത് മുകളിലത്തെ 10% ആയതിനാലും, ഈ പലിശ അടക്കുന്നത്, താഴെയുള്ള 90% ല്‍ നിന്ന് ഏറ്റവും മുകളിലുള്ള 10% ക്കാരിലേക്കാണ്. അത് നമ്മളില്‍ നിന്ന് സമ്പത്തും വരുമാവും വലിച്ചെടുത്ത് വളരെ ഭാഗ്യമുള്ള വളരെ കുറവ് ആളുകളിലേക്ക് എത്തിക്കുന്നു.

പണത്തെ ബാങ്ക് നിര്‍മ്മിച്ച്, നമുക്ക് വാടക്ക് കൊടുക്കേണ്ടിവരുന്നടത്തോളം കാലം നമുക്ക് ഈ ഭീമമായ പലിശ കൊടുത്തുകൊണ്ടിരിക്കേണ്ടി വരും. ഏറ്റവും പണക്കാരും ബാക്കിയുള്ള നമ്മളും തമ്മിലുള്ള വിടവ് തുടര്‍ന്നും വലുതായിക്കൊണ്ടിരിക്കും.

എന്നാല്‍ നമ്മളെ ബാങ്കിന് കടക്കാരാക്കാതെ പണം നിര്‍മ്മിക്കാനുള്ള വഴികളുണ്ട്. ഒരു പൊതു സംഘം പണം നിര്‍മ്മിക്കുകയും അത് സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയില്‍ ചിലവാക്കുകയും ചെയ്യുന്ന സംവിധാനം നമുക്ക് വേ​ണം. നമുക്ക് വേണ്ട പണം ബാങ്കുകളില്‍ നിന്ന് കടം വാങ്ങേണ്ട ആവശ്യം വരില്ല. അത് കടം കുറക്കുകയും പണക്കാരും മറ്റുള്ളവരും തമ്മിലുള്ള വിടവ് വലുതാവുന്നത് ഇല്ലാതാക്കും. ഇതിന് വേണ്ടിയാണ് ഞങ്ങള്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. ഞങ്ങളോട് ചേരൂ. Positive Money യില്‍ അംഗമാകുകയും ഈ വീഡിയോ പങ്കുവെക്കുകയും ചെയ്യുക.

— സ്രോതസ്സ് positivemoney.org


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അതാണ് അവരുടെ വരുമാനം. നമുക്ക് ഒന്നും കിട്ടില്ല. നാം പണം അടച്ചാലേ പരസ്യങ്ങള്‍ ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s