മാന്ദ്യത്തിന് മുമ്പുള്ള നിരക്കിന്റെ പേരില്‍ മൂഡീസ് $86.4 കോടി ഡോളര്‍ അടച്ചു

2008 ലെ സാമ്പത്തിക തകര്‍ച്ചക്ക് കാരണമായ അപകടകരമായ ഭവനവായ്പാ securities ന് കൊടുത്ത ratings ന്റെ പേരില്‍ അമേരിക്കന്‍ ഫെഡറല്‍, സംസ്ഥാന അധികാരികളുമായി Moody’s Corp ഒത്തുതീര്‍പ്പിലെത്തി. ഒത്തുതീര്‍പ്പിനായി $86.4 കോടി ഡോളര്‍ അടച്ചുകൊള്ളാമെന്ന് അവര്‍ സമ്മതിച്ചു എന്ന് U.S. Department of Justice പറഞ്ഞു. ഈ credit rating agency നീതിന്യായ വകുപ്പുമായും 21 സംസ്ഥാനങ്ങളുമായും District of Columbia യുമായും ഒത്തുതീര്‍പ്പിലാകുകയായിരുന്നു. മഹാസാമ്പത്തിക തകര്‍ച്ചക്ക് ശേഷമുണ്ടായ ഏറ്റവും മോശമായ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിക്ക് ഈ സ്ഥാപനം പങ്കുവഹിച്ചു എന്നാണ് വകുപ്പ് വിശേഷിപ്പിച്ചത്.

S&P Globalന്റെ Standard & Poor ഇതുപോലുള്ള ഒരു കരാര്‍ പ്രകാരം 2015 ല്‍ $137.5 കോടി ഡോളര്‍ അടച്ചിരുന്നു. Standard and Poor’s ആണ് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ ratings സ്ഥാപനം. മൂഡീസ് തൊട്ടുപിറകിലുണ്ട്. നീതിന്യായ വകുപ്പിന് $43.75 കോടി ഡോളറും ബാക്കി $42.63 കോടി ഡോളര്‍ സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ക്കും വാഷിങ്ടണ്‍ ഡിസിക്കും കൊടുക്കുമെന്ന് മൂഡീസ് പറഞ്ഞു.

ഫെഡറല്‍ കേസ് എടുക്കാതെയാണ് Justice Department അന്വേഷണം നടത്തിയത്. Standard & Poor’s ന്റെ കാര്യത്തില്‍ അമേരിക്ക $500 കോടി ഡോളറിന്റെ വഞ്ചനാ കേസ് കൊടുത്തതിന് ശേഷമാണ് ഒത്തുതീര്‍പ്പിലെത്തിയത്.

സ്വതന്ത്രയവും വസ്തുനിഷ്ടതയുമുള്ള സ്ഥാപനമെന്ന അവകാശവാദത്തിനപ്പുറം മൂഡീസിന്റെ ratings നെ അവരുടെ ഫീസ് വാങ്ങാനുള്ള താല്‍പ്പര്യം സ്വാധീനിച്ചതായി Connecticut ന്റെ കേസ് പറയന്നത്. വിഷമയമായ ഭവനവായ്പാ securities നെ മൂഡീസ് അറിഞ്ഞുകൊണ്ടാണ് അമിതമായി വീര്‍പ്പിച്ച് കാണിച്ചത് എന്നും കേസ് ആരോപിക്കുന്നു.

— സ്രോതസ്സ് cnbc.com


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അവരുടെ വരുമാനം അതാണ്. നാം പണം അടച്ചാലേ അത് ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. പരസ്യങ്ങളെ ഒഴുവാക്കി, വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s