സാമൂഹ്യ മാധ്യമങ്ങളില്‍ വ്യാജ വാര്‍ത്തകള്‍ സത്യങ്ങളേക്കാള്‍ വേഗത്തില്‍ പടരും

സാമൂഹ്യ മാധ്യമ ശൃംഖലകയാ ട്വിറ്ററില്‍ വ്യാജവാര്‍ത്ത യഥാര്‍ത്ഥ വാര്‍ത്തകളേക്കാള്‍ അതിവേഗം വ്യാപിക്കുന്നു എന്ന് മൂന്ന് MIT ഗവേഷകര്‍ നടത്തിയ പഠനത്തില്‍ കണ്ടെത്തി. സത്യ വാര്‍ത്തകളെക്കാള്‍ 70% കൂടുതല്‍ തുടര്‍ന്നും പങ്കുവെക്കപ്പെടുന്നത് വ്യാജ വാര്‍ത്തകള്‍ ആണ്. വ്യാജ വാര്‍ത്തകള്‍ക്ക് 1,500 ആളുകളിലെത്താന്‍ എടുത്ത സമയത്തേക്കാള്‍ ആറ് മടങ്ങ് സമയം അധികം എടുത്തു യഥാര്‍ത്ഥ വാര്‍ത്തകള്‍ 1,500 ആളുകളിലെത്താന്‍. ട്വിറ്ററിന്റെ കാര്യത്തില്‍ അവരുടെ മുറിയാത്ത retweet ചങ്ങല ആയ “cascades,” തെറ്റായവിവരം cascade ആഴമായ 10 ല്‍ എത്തുകയും സത്യത്തേക്കാള്‍ 20 മടങ്ങ് വേഗത്തില്‍ പടരുകയും ചെയ്യുന്നു. cascade ന്റെ ഓരോ ആഴത്തിലും തെറ്റായ കാര്യങ്ങള്‍ ആണ് unique ഉപയോക്താക്കള്‍ സത്യമായ പ്രസ്ഥാവനകളേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ retweet ചെയ്യുന്നത്. “The Spread of True and False News Online,” എന്ന പ്രബന്ധം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത് Science ല്‍ ആണ്.

അടിവരയിട്ട കണ്ടെത്തലുകള്‍ ഒരു അടിസ്ഥാന ചോദ്യം ഉന്നയിക്കുന്നു: എന്തുകൊണ്ടാണ് ട്വിറ്ററില്‍ [സാമൂഹ്യ മാധ്യമങ്ങളില്‍] കള്ളങ്ങള്‍ സത്യത്തേക്കാള്‍ അതിവേഗം പരക്കുന്നത്? അതിന്റെ ഉത്തരം മനുഷ്യന്റെ മനശാസ്ത്രത്തിലായിരിക്കാം ഉള്ളത്: പുതിയ കാര്യങ്ങള്‍ നാം ഇഷ്ടപ്പെടുന്നു. വ്യാജവാര്‍ത്ത പുതിയതായുള്ളതാണ്. ആളുകള്‍ പുതിയ വിവരങ്ങള്‍ കൂടുതല്‍ പങ്കുവെക്കാനാണ് സാദ്ധ്യത.
മുമ്പ് അറിയാത്ത വിവരങ്ങള്‍ (തെറ്റായ കാര്യം ആകാം) ആദ്യം പങ്കുവെക്കുന്നത് വഴി സാമൂഹ്യ ശൃംഖലകളില്‍ ആളുകള്‍ക്ക് ശ്രദ്ധകിട്ടും.

വ്യാജ വാര്‍ത്തയോട് അത്ഭുതത്തോടും, വെറുപ്പോടും കൂടി ആളുകള്‍ പ്രതികരിക്കും. അതേ സമയം കൂടുതലും ദുഖം, പ്രതീക്ഷ, വിശ്വാസം തുടങ്ങവയോടാകും സത്യമായ വാര്‍ത്ത ആളുകളില്‍ ഉണ്ടാക്കുന്ന പ്രതികരണം. ഗവേഷകര്‍ പ്രബന്ധത്തില്‍ പ്രസ്ഥാവിക്കുന്നത് പോലെ, പങ്കുവെക്കുന്നത് പുതുമ കൊണ്ടാണെന്ന് അവകാശപ്പെടാനാവില്ലെങ്കിലും ഒരു വ്യജ വാര്‍ത്ത കാണുമ്പോള്‍ ആളുകള്‍ക്ക് കിട്ടുന്ന അത്ഭുതം, കള്ളങ്ങളുടെ പുതുമ അവയുടെ പ്രചരണത്തില്‍ പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു എന്ന ആശയവുമായി ഒത്തുപോകുന്നതാണ്.

അതേ പ്രതിഭാസം ഫേസ്‌ബുക്കുള്‍പ്പടെയുള്ള സാമൂഹ്യ മാധ്യമ പ്ലാറ്റ്ഫോമുകളിലും സാദ്ധ്യമാണെന്ന് MIT യിലെ വിദഗ്ദ്ധര്‍ പറയുന്നു. അതിനെക്കുറിച്ചും അതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ചോദ്യങ്ങളെക്കുറിച്ചും ശ്രദ്ധാപൂര്‍ണ്ണമായ പഠനങ്ങള്‍ വേണമെന്ന് അവര്‍ അടിവരയിടുന്നു.

— സ്രോതസ്സ് MIT News Office | Mar 8, 2018

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. ഈ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ താങ്കളുടെ സഹായവും ആവശ്യമുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

സ്പാം മെയില്‍ ഫോള്‍ഡര്‍ കൂടി നോക്കണ!

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

neridam

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )