മഹാ പസഫിക് ചവറ് പ്രദേശം അതിവേഗം പ്ലാസ്റ്റിക്ക് കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു

സമുദ്ര പ്ലാസ്റ്റികിന് സമുദ്രോപരിതല ജലത്തില്‍ നിലനില്‍ക്കുന്നു, അവസാനം ലോക സമുദ്രങ്ങളിലെ വിദൂര സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് കേന്ദ്രീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഒരു പ്രധാന പ്ലാസ്റ്റിക് കേന്ദ്രീകരിക്കുന്ന സ്ഥലമായ കാലിഫോര്‍ണിയക്കും ഹവായ്ക്കും ഇടയിലുള്ള Great Pacific Garbage Patch (GPGP) എന്ന് വിളിക്കുന്ന പ്രദേശത്തിന്റെ സ്വഭാവത്തേയും ഗുണത്തേയും കുറിച്ച് ഗവേഷകര്‍ പഠിക്കുകയുണ്ടായി. ധാരാളം കപ്പല്‍, വിമാന സര്‍വ്വേയില്‍ നിന്നുള്ള ഡാറ്റകളുപയാഗിച്ച് അവര്‍ അവരുടെ മാതൃക കൃത്യമാക്കുകയും ഏകദേശം 79000 ടണ്‍ കടല്‍ പ്ലാസ്റ്റിക് 16 ലക്ഷം ചതുരശ്ര കിലോമീറ്ററില്‍ പൊങ്ങിക്കിടക്കുന്നു എന്ന് കണക്കാക്കുകയും ചെയ്തു. മുമ്പ് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടതിനേക്കാള്‍ 6 മടങ്ങ് അധികമാണ് ഈ പുതിയ കണക്ക്.

GPGP യുടെ നാലില്‍ മൂന്നും 5 cm നെക്കാള്‍ വലിയ പ്ലാസ്റ്റിക് ചവറുകളാണ്. 46% മീന്‍പിടുത്ത വലകളാണ്. മൈക്രോ പ്ലാസ്റ്റിക്കുകള്‍ മൊത്തം ദ്രവ്യത്തിന്റെ 8% വരും. എന്നാല്‍ 1.8 ലക്ഷം കോടി കഷ്ണങ്ങളുടെ 94% വും ഇവയാണ്.

— സ്രോതസ്സ് nature.com


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അതാണ് അവരുടെ വരുമാനം. നമുക്ക് ഒന്നും കിട്ടില്ല. നാം പണം അടച്ചാലേ പരസ്യങ്ങള്‍ ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s