ഗൂഗിള്‍ മാപ്പ് പാലസ്തീന്‍ കാരുടെ മനുഷ്യാവകാശത്തെ ബഹുമാനിക്കുന്നില്ല

ഓഗസ്റ്റ് 2016 ന് “West Bank”, “Gaza” എന്നീ വാക്കുകള്‍ മാപ്പില്‍ നിന്ന് നീക്കം ചെയ്തതിന് ശേഷം അരുടെ പാലസ്തീന്‍കാരുടെ പ്രതിനിധാനത്തെക്കുറിച്ച് ആഗോള വിമര്‍ശനം ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. സാങ്കേതികമായ കുഴപ്പം കാരണമാണ് ആ വാക്കുകള്‍ നീക്കം ചെയ്യപ്പെട്ടതെന്ന് ഗൂഗിള്‍ വിശദീകരണം നല്‍കി. അതോടൊപ്പം അവരുടെ മാപ്പില്‍ ഒരിക്കലും “പാലസ്തീന്‍” എന്നൊരു വാക്ക് ഉപയോഗിച്ചിട്ടില്ല എന്നും തീര്‍ത്ത് പറഞ്ഞു. ചില വിമര്‍ശകരുടെ അഭിപ്രായത്തില്‍, ചില പ്രദേശങ്ങളുടെ Bedouin ഉടമസ്ഥതാവകാശം നിരസിക്കുന്ന ഇസ്രായേല്‍ സര്‍ക്കാരിന്റെ നയത്തെ പ്രതിഷ്ഠിക്കുകയും നിയമവിരുദ്ധമായ ഇസ്രായേലി കോളനി വഴികള്‍ക്ക് പ്രാധാന്യം കൊടുക്കുകയുമാണ് പാലസ്തീന്‍ ഗ്രാമങ്ങളുടെ പേരുകള്‍ ഒഴുവാക്കുന്നത് വഴി ഗൂഗിള്‍ ചെയ്യുന്നത്.

ഭൂമിയും ഉടമസ്ഥതാവകാശവും അത്യധികം തര്‍ക്കപരവും സ്വാഭാവികമായി രാഷ്ട്രീയവും ആയിരിക്കുന്ന സന്ദര്‍ഭത്തില്‍, ഭൌതിക ലോകത്തെക്കുറിച്ചും അത് അടിത്തറയായിട്ടുള്ള രാഷ്ട്രീയത്തെക്കുറിച്ചും ചില വ്യാഖ്യാനങ്ങളെ രൂപീകരിക്കാനും, നിയമപരമാക്കാനും ലോകത്തെ ഏറ്റവും വലിയ ഡിജിറ്റല്‍ ഭൌമശാസ്ത്ര ഡാറ്റാ സ്രോതസ് എന്ന നിലയില്‍ ഗൂഗിളിന് വലിയ ശക്തിയുണ്ട്. മനുഷ്യാവകാശം ഡിജിറ്റല്‍ രംഗത്തേക്കും വ്യാപിച്ചിരിക്കുന്നു. ഓണ്‍ലൈന്‍ മാപ്പുകളില്‍ ഭൌതിക ലോകത്തെ പ്രതിനിധാനം ചെയ്യുന്നതിന്റെ രീതി ഏറ്റവും അടിസ്ഥാനപരമായതും മൗലികമായതുമായ മനുഷ്യാവകാശങ്ങളെ നടപ്പാക്കുന്നതിന് വിരുദ്ധമാണ്. ഗൂഗിള്‍ മാപ്പിന്റെ കൈയ്യേറിയ പാലസ്തീന്‍ പ്രദേശങ്ങളുടെ മാപ്പ് ചെയ്യുന്ന രീതിയും അത് എങ്ങനെ ഇസ്രായേല്‍ സര്‍ക്കാരിന്റെ താല്‍പ്പര്യം സേവിക്കുന്ന പൊതുബോധം രൂപീകരിക്കുന്നു എന്നതും അന്താരാഷ്ട്ര മനുഷ്യാവകാശ ചട്ടക്കൂടുകള്‍ക്കനുസരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കാനുള്ള ഗൂഗിളിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തത്തിന് വിരുദ്ധമാണ്.

— സ്രോതസ്സ് 7amleh.org

ഗൂഗിള്‍ സേവനങ്ങള്‍ കഴിയുന്നത്ര കുറച്ച് മാത്രം ഉപയോഗിക്കുക. മാപ്പിന് http://openstreetmap.org/ ഉം തെരയാനായി http://duckduckgo.com/ പോലുള്ള സേവനങ്ങള്‍ ഉപയോഗിക്കാം.


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അവരുടെ വരുമാനം അതാണ്. നാം പണം അടച്ചാലേ അത് ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. പരസ്യങ്ങളെ ഒഴുവാക്കി, വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s