കാലാവസ്ഥാ മാറ്റം കാരണം ബ്രിട്ടണിലെ 55 സ്പീഷീസുകള്‍ക്ക് സ്ഥാനമാറ്റമുണ്ടായി

കഴിഞ്ഞ 10 വര്‍ഷത്തെ (2008-2018) കാലാവസ്ഥാ മാറ്റം കാരണം മൊത്തം 55 സ്പീഷീസുകള്‍ക്കാണ് ബ്രിട്ടണിന്റെ തീരത്തെ അവയുടെ സ്വാഭാവികമായ സ്ഥലത്ത് നിന്ന് സ്ഥാനമാറ്റമുണ്ടായത്. ZSL (Zoological Society of London) യിലെ ഗവേഷകര്‍ നടത്തിയ പഠനത്തിലാണ് ഇക്കാര്യം കണ്ടെത്തിയത്. 24% പുതിയതായി എത്തുന്ന സ്പീഷീസുകളോ മാറിപ്പോകുന്ന സ്പീഷീസുകളോ ആ പരിസ്ഥിതിക്കും മനുഷ്യ സമൂഹത്തിനും മോശമായ ആഘാതം ഉണ്ടാക്കുന്നു എന്നും അവര്‍ കണ്ടെത്തി. വിളകള്‍ക്ക് നാശം, biofouling, മനുഷ്യരില്‍ രോഗം പരത്തുന്നു, ആസൂത്രണ അനുവാദം കിട്ടാനായുള്ള വര്‍ദ്ധിച്ച സമ്മര്‍ദ്ദം തുടങ്ങിയവയെല്ലാം മോശമായ ആഘാതമാണ്. ചില നല്ല ആഘാതങ്ങളും കൂടെയുണ്ട്. സ്കോട്‌ലാന്റില്‍ Eurasian nuthatch (Sitta europaea) നെ കാണാന്‍ തുടങ്ങിയതോടെ ടൂറിസത്തിന് മെച്ചമുണ്ടായിട്ടുണ്ട്.

— സ്രോതസ്സ് zsl.org | Zoological Society of London | Jul 18, 2019

Nullius in verba


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അതാണ് അവരുടെ വരുമാനം. നമുക്ക് ഒന്നും കിട്ടില്ല. നാം പണം അടച്ചാലേ പരസ്യങ്ങള്‍ ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

Advertisements

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )