2018 ലെ ഇന്‍ഡോനേഷ്യ ഭൂമികുലുക്കത്തില്‍ നെല്‍കൃഷിയുടെ ജലസേചനം മണ്ണിടിച്ചിലിനെ മോശമാക്കി

ഇന്‍ഡോനേഷ്യ ദ്വീപായ Sulawesi യിലെ Palu ല്‍ നടന്ന ഭൂമികുലുക്കം കൊണ്ടുണ്ടായ മണ്ണിടിച്ചിലിനെ ജലസേചനം വലിയ തോതില്‍ വര്‍ദ്ധിപ്പിച്ചു എന്ന് Nanyang Technological University, Singapore (NTU Singapore) ലെ ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ നടത്തിയ പഠനം വ്യക്തമാക്കി. 28 സെപ്റ്റംബര്‍ 2018 ന് ഇന്‍ഡോനേഷ്യയിലെ നഗരത്തില്‍ 7.5 അളവില്‍ ഭൂമികുലുക്കമുണ്ടായി. 4,300 ആള്‍ക്കാരാണ് അന്ന് മരിച്ചത്. ലോകത്ത് സംഭവിച്ച ആ വര്‍ഷത്തെ ഏറ്റവും മാരകമായ ഭൂമികുലുക്കമായിരുന്നു അത്. നെല്‍കൃഷിക്കായി Palu താഴ്വരയിലേക്ക് വെള്ളമെത്തിക്കുന്ന നൂറ്റാണ്ട് പഴയ ജലസേചന പദ്ധതി water table നെ ഏകദേശം തറ നിരപ്പ് വരെ ഉയര്‍ത്തിയിരുന്നു. അത് liquefaction ന്റെ സാദ്ധ്യത വര്‍ദ്ധിപ്പിച്ചു. അടക്കിയ sediment ദ്രവാവസ്ഥയിലാകുന്ന അവസ്ഥയാണിത്.

— സ്രോതസ്സ് media.ntu.edu.sg | Octr 8, 2019

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )