മനുഷ്യന്റെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ആഗോള മണ്ണൊലിപ്പ് 4,000 കൊല്ലങ്ങള്‍ക്ക് മുമ്പ് ശക്തമാക്കി

ജൈവ വ്യവസ്ഥയുടെ ഉത്പാദനക്ഷമത മണ്ണൊലിപ്പ് കുറക്കും. അത് പോഷക ചക്രങ്ങള്‍ക്ക് മാറ്റം വരുത്തുന്നതിനാലും കാലാവസ്ഥയേയും സമൂഹത്തേയും ബാധിക്കുന്നതിനാലും ആണ് ഇങ്ങനെ സംഭവിക്കുന്നത്. ലോകം മൊത്തമുള്ള 600 ല്‍ അധികം തടാകങ്ങളിലെ എക്കല്‍ നിക്ഷേപങ്ങള്‍ വിശകലനം ചെയ്ത് മണ്ണൊലിപ്പിന്റെ കാലാനുസൃതമായ മാറ്റങ്ങള്‍ ഒരു കൂട്ടം അന്താരാഷ്ട്ര ഗവേഷകര്‍ പഠിക്കുകയുണ്ടായി. ലോകം മൊത്തം തടാകങ്ങളില്‍ അവശിഷ്ടങ്ങള്‍ എക്കല്‍ അടിഞ്ഞുകൂടുന്നതിന്റെ പ്രാധാന്യം വര്‍ദ്ധിച്ചതായി അവര്‍ കണ്ടു. പൂമ്പൊടി രേഖകളുടെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ മരത്തിന്റെ ആവരണം കുറഞ്ഞതായും കാണാനായി. അത് വനനശീകരണത്തിന്റെ വ്യക്തമായ സൂചനയാണ്. മനുഷ്യന്റെ പ്രവര്‍ത്തികള്‍ ഭൂവിനിയോഗ മാറ്റങ്ങള്‍ വ്യവസായവല്‍ക്കരണത്തിന് മുമ്പ് തന്നെ മണ്ണൊലിപ്പിനെ ശക്തമാക്കി എന്ന് ഈ പഠനം സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

— സ്രോതസ്സ് sciencedaily.com | Oct 29, 2019

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. ഈ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ താങ്കളുടെ സഹായവും ആവശ്യമുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

സ്പാം മെയില്‍ ഫോള്‍ഡര്‍ കൂടി നോക്കണ!

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

neridam

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )