മിക്ക രാജ്യങ്ങളിലും ഭൂ അസമത്വം വര്‍ദ്ധിക്കുന്നു

ഇത്തരത്തില്‍ ആദ്യമായി വരുന്ന Uneven Ground: land inequality at the heart of unequal societies എന്ന റിപ്പോര്‍ട്ട് വര്‍ദ്ധിക്കുന്ന ഭൂ അസത്വം എന്ന പ്രശ്നത്തിന്റെ വ്യാപ്തിയേയും വേഗതയേയും കുറിച്ച് പുതിയ വെളിച്ചം വീശുന്നതാണ്. ഗ്രാമങ്ങളിലെ മുകളിലുള്ള 10% ആളുകള്‍ 60% കാര്‍ഷിക ഭൂമി കൈവശം വെച്ചിരിക്കുന്നു. അതേ സമയം താഴെയുള്ള 50% ആളുകള്‍ വെറും 3% മാത്രമേ കൈവശം വെച്ചിട്ടുള്ളു.

ഭൂ അസമത്വം കാര്‍ഷിക രംഗത്തുള്ള 250 കോടി ആളുകളുടെ ജീവിതത്തെ നേരിട്ട് ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്നു. അതുപോലെ കൂടുതലും കാര്‍ഷിക ജോലികളെ ആശ്രയിക്കുന്ന ലോകത്തെ ഏറ്റവും ദരിദ്രരായ 140 കോടി ആളുകളുടെ ജീവിതത്തേയും അത് മോശമായി ബാധിക്കുന്നു.

ഇന്ന് ഏറ്റവും വലിയ 1% ഫാമുകളാണ് ലോകത്തെ 70% കാര്‍ഷിക ഭൂമിയും കൈവശം വെച്ചിരിക്കുന്നത്. അത് കോര്‍പ്പറേറ്റ് ആഹാര വ്യവസ്ഥയുമായി കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കപ്പെട്ടതാണ്. രണ്ട് ഹെക്റ്ററോ അതില്‍ കുറവോ ഭൂമിയില്‍ കൃഷി ചെയ്യുന്ന 80% ല്‍ അധികം വരുന്ന ചെറുകിട കര്‍ഷകരെ ആഗോള ആഹാര ചങ്ങലയില്‍ നിന്ന് ഒഴുവാക്കപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

— സ്രോതസ്സ് landcoalition.org | Nov 24, 2020

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. ഈ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ താങ്കളുടെ സഹായവും ആവശ്യമുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

neridam

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )