കാലാവസ്ഥ മാറ്റവുമായി ബന്ധപ്പട്ട് അമേരിക്കയിലെ വര്‍ദ്ധിച്ച് വരുന്ന വെള്ളപ്പൊക്ക നാശത്തിന്റെ വില

ഭാഗികമായി കാലാവസ്ഥാ മാറ്റം കൊണ്ടുണ്ടാകുന്ന വര്‍ദ്ധിച്ച മഴയുടെ ഫലമായി പ്രതിവര്‍ഷം $250 കോടി ഡോളറിന്റെ അമിത നഷ്ടം അമേരിക്കയിലുണ്ടാകുന്നു. കഴിഞ്ഞ ദിവസം Proceedings of the National Academy of Sciences ല്‍ പ്രസിദ്ധപ്പെടുത്തിയ പഠന റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നതനുസരിച്ച് 1988 – 2017 കാലത്തെ പഠനം നടത്തിയ 29-വര്‍ഷ കാലയളവില്‍ $7500 കോടി ഡോളറിന്റ വെള്ളപ്പൊക്ക നാശത്തിന്റെ ഉത്തരവാദി ശക്തമാകുന്ന മഴ ആണ്. മൊത്തം വെള്ളപ്പൊക്ക നാശം $20000 കോടി ഡോളറാണ്. അതായത് മഴ കാരണമുള്ള നാശം മൊത്തം നാശത്തിന്റെ മൂന്നിലൊന്നിനേക്കാള്‍ കൂടുതലാണ്. പഠനത്തില്‍ മഴ കാരണമുള്ള വെള്ളപ്പൊക്കത്തേയേ പഠിച്ചുള്ളു. മിക്ക നദിക്കരയിലെ വെള്ളപ്പൊക്കത്തെ ഉള്‍പ്പടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍ തീരപ്രദേശത്തെ വെള്ളപ്പൊക്കത്തെ കണക്കാക്കിയിട്ടില്ല. അത് മിക്കപ്പോഴും കൊടുംകാറ്റുമായി ബന്ധപ്പെട്ടുണ്ടാകുന്നതാണ്. 1980 ന് ശേഷമുള്ള കൊടുംകാറ്റ് ദുരന്തം $1 – $1.9 ലക്ഷം കോടി ഡോളറിന്റെ നാശം ഉണ്ടാക്കിയിട്ടുണ്ടെന്ന് NOAAയുടെ അടുത്തകാലത്തെ വിശകലനത്തില്‍ പറയുന്നുണ്ട്. വലിയ ദുരന്തത്തില്‍ ഉള്‍പ്രദേശത്തെ വെള്ളപ്പൊക്കത്താല്‍ $15000 കോടി ഡോളറിന്റെ നാശം ഉണ്ടാക്കി.

— സ്രോതസ്സ് scientificamerican.com | Jan 13, 2021

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. ഈ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ താങ്കളുടെ സഹായവും ആവശ്യമുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )