ഗ്രീന്‍ലാന്റിലെ മഞ്ഞ് പാളി ആല്‍ഗകള്‍ കാരണം ഉരുകുന്നു


Algae that live on snow and ice produce a kaleidoscope of colours. Jason Edwards/NGC

ചുവപ്പ്, പച്ച, തവിട്ട് – നിറത്തിലെ ആല്‍ഗകളുടെ അമിതവളര്‍ച്ച പഠിക്കാന്‍ ഗവേഷകര്‍ ഗ്രാന്‍ലാന്റ് മഞ്ഞ് പാളികളിലേക്ക് എത്തുന്നു. ഈ ആല്‍ഗകള്‍ മഞ്ഞിനെ ഇരുണ്ടതാക്കുന്നു. അതിനാല്‍ അത് കൂടുതല്‍ സൌരോര്‍ജ്ജത്തെ ആഗിരണം ചെയ്യുകയും കൂടുതല്‍ വേഗത്തില്‍ ഉരുകുകയും ചെയ്യുന്നു. എങ്ങനെയാണ് ആല്‍ഗകള്‍ മാറുന്നത്, എത്രമാത്രം സൌരോര്‍ജ്ജമാണ് ശൂന്യാകാശത്തേക്ക് പ്രതിഫലിച്ച് പോകുന്നത് എന്നൊക്കെ പഠിക്കാനാണ് Black and Bloom പരിപാടി ലക്ഷ്യം വെക്കുന്നത്. ആല്‍ഗകള്‍ വിശാലമായ നിറമുള്ള സ്ഥലം ഉണ്ടാക്കുന്നു. അതിനെ ‘തണ്ണീര്‍മത്തന്‍ മഞ്ഞ്’ എന്നാണ് വിളിക്കുന്നത്. Norway, Sweden, Greenland, Iceland എന്നിവിടങ്ങളിലെ 40-ചുവന്ന മഞ്ഞ് സ്ഥലങ്ങളില്‍ 6 തരം ആല്‍ഗകളാണ് വസിക്കുന്നത്. മഞ്ഞുരുകുന്ന കാലത്ത് സൌരോര്‍ജ്ജ പ്രതിഫലന ശേഷി ആല്‍ഗ അമിതവളര്‍ച്ച കാരണം 13% കുറയുന്നതായി ചുവന്ന മഞ്ഞും ശുദ്ധമായ മഞ്ഞും തമ്മിലുള്ള പ്രകാശ സ്വഭാവങ്ങള്‍ താരതമ്യം ചെയ്ത് ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി.

— സ്രോതസ്സ് nature.com | 2016

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. ഈ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ താങ്കളുടെ സഹായവും ആവശ്യമുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )