സൈബീരിയ കത്തുകയാണെന്ന് നാസയുടെ ചിത്രങ്ങള്‍ കാണിക്കുന്നു

ധാരാളം ബൊറിയല്‍ കാടുകളും തുന്ത്രകളിലേക്കും തീ പടര്‍ന്നുകൊണ്ട് സൈബീരിയ കാട്ടുതീ സീസണ്‍ നീങ്ങിയിരിക്കുന്നു. സൈബീരിയേയും വടക്കന്‍ പ്രദേശങ്ങളേയും മൂടിയിരിക്കുന്ന കാടുകളിലെ വലിയ മാറ്റത്തിന്റെ ഉദാഹരണമാണിത്. കാലാവസ്ഥാ മാറ്റം ഭൂപ്രകൃതിയെ മാറ്റുകയാണ്. കഴിഞ്ഞ 10,000 വര്‍ഷങ്ങളായി കേട്ടിട്ടു പോലുമില്ലാത്ത തോതിലാണ് കാടുകള്‍ അവിടെ കത്തുന്നത്. താപനില വര്‍ദ്ധിക്കുന്നതാണ് അതിന്റെ പ്രധാന കാരണം. മരങ്ങളിലും മണ്ണിലും വലിയ തോതില്‍ കാര്‍ബണ്‍ സംഭരിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട് തീ കത്തുമ്പോള്‍ ഈ കാര്‍ബണ്‍ അന്തരീക്ഷത്തിലെത്തുന്നു. അത് കൂടുതല്‍ അപകടകരമായ കാട്ടുതീയുടേയും കൂടുതല്‍ ഉയര്‍ന്ന താപനിലയുടേയും അപകടകരമായ ചക്രത്തെ നിര്‍മ്മിക്കുന്നു.

A satellite image captured on June 23, 2017 shows the extent of wildfires burning across Siberia. Credit: NASA Earth Observatory

— സ്രോതസ്സ് climatecentral.org 2017-07-04


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അവരുടെ വരുമാനം അതാണ്. നാം പണം അടച്ചാലേ അത് ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. പരസ്യങ്ങളെ ഒഴുവാക്കി, വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s