ധനകാര്യവിദഗ്ദ്ധര്‍ ജലവൈദ്യുതിയെ ആഗോളതപന പരിഹാരമായി കണക്കാക്കുന്നെങ്കിലും, അണക്കെട്ടുകള്‍ ‘ശുദ്ധ ഊര്‍ജ്ജം’ അല്ല

ഫെബ്രുവരി 20 ന് Climate Bonds സംരംഭത്തിന്റെ ഒരു ഉപദേശിയുടെ ഒരു അഭിപ്രായം ലോകത്തെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട ശാസ്ത്ര ജേണലായ Nature ല്‍ വന്നു. അദ്ദേഹം പറയുന്നത് അണക്കെട്ടുകള്‍ കാലാവസ്ഥക്ക് നല്ലതാണെന്നാണും ലോകത്തെ 500 ധനകാര്യസ്ഥാപനങ്ങള്‍ മാര്‍ച്ച് 5 ന് ലണ്ടനില്‍ ചേരുമ്പോള്‍ അവക്ക് സബ്സിഡി കൊടുക്കുന്നതില്‍ അവക്ക് പ്രാധാന്യം കൊടുക്കണമെന്നുമാണ്. Nature ന്റെ അഭിപ്രായം വളരേറെ തെറ്റിധാരണാജനകമാണ്. പ്രത്യേകിച്ച് ഉഷ്ണമേഖലയിലുള്ള അണക്കെട്ടുകളെ സംബന്ധിച്ചടത്തോളം. അവിടെയാണ് ഭാവിയില്‍ കൂടുതല്‍ അണക്കെട്ടുകള്‍ പണിയാന്‍ പോകുന്നത്. ആഗോളതപനത്തിന്റെ ഗണ്യമായ ആഘാതം ചെറിയ കാലത്തിനുള്ളില്‍ നമുക്ക് കാലാവസ്ഥാ മാറ്റത്തിനെ മറികടക്കേണ്ടിയിരിക്കുമ്പോള്‍ ആസുത്രണം ചെയ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന അണക്കെട്ടുകളെല്ലാം കാലാവസ്ഥാ പരിഹാരവുമായി ഒരു ബന്ധവും ഇല്ലാത്തകാണ്. ശരിക്കും കാലാവസ്ഥാ ഗുണങ്ങളുള്ള ബദലുകള്‍ക്ക് ഉപയോഗിക്കാവുന്ന “ഹരിത” പണം ചോര്‍ത്തുകയാണ് അവ ചെയ്യുന്നത്. ഉഷ്ണമേഖലയിലെ അണക്കെട്ടുകള്‍ക്ക് സാമൂഹ്യവും പാരിസ്ഥിതികവുമായ ആഘാതമുണ്ട്. അന്താരാഷ്ട്ര ധനകാര്യ വിദഗ്ദ്ധര്‍ ജലവൈദ്യുതിയുടെ കാലാവസ്ഥാമാറ്റ ആഘാതത്തെക്കുറിച്ച് ബോധവാന്‍മാരാകണം.

— സ്രോതസ്സ് news.mongabay.com | Philip M. Fearnside | 26 Feb 2019

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. ഈ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ താങ്കളുടെ സഹായവും ആവശ്യമുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )