ഡൊണാള്‍ഡ് റംസ്ഫള്‍ഡിന്റെ കുറ്റങ്ങളും ഇറാഖ് യുദ്ധത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ചിന്തയും

Donald Rumsfeld ന്റെ മരണം ഇറാഖ് യുദ്ധത്തിനെക്കുറിച്ച് ആലോചിക്കാനുള്ള ഒരു നല്ല അവസരമാണ്. ആ യുദ്ധത്തിന്റെ പ്രധാന ശില്പി അയാളായിരുന്നു. ആഗോള മേല്‍ക്കോയ്മക്കായുള്ള അമേരിക്കയുടെ ശ്രമത്തിന്റെ ഉച്ചസ്ഥായിയി ആയിരുന്നു ആ യുദ്ധം. അതായത് അതിന് ശേഷം അത് കുറഞ്ഞുവരുകയായിരുന്നു. അതിന്റെ പരാജയങ്ങള്‍ യുദ്ധത്തിന്റെ കൊടും ദുരിതങ്ങള്‍ക്ക് അപ്പുറമായിരുന്നു. അതിന്റെ മുമ്പും, നടക്കുമ്പോഴും, ശേഷവുമുള്ള സാധാരണക്കാര്ക്കുണ്ടായ ആഘാതം അമേരിക്കന്‍ താല്‍പ്പര്യങ്ങള്‍ക്ക് വലിയ നാശമുണ്ടാക്കുകയും ലോകത്ത് അമേരിക്കയുടെ ശക്തി ക്ഷയിക്കുന്നതിനും കാരണമായി. അതിന് നേരെ വിപരീതമായ കാര്യമായിരുന്നു അത് വാഗ്ദാനം ചെയ്തത്.

ഒരു സാമ്പത്തിക പ്രശ്നത്തില്‍ നിന്നും പദ്ധതിതന്ത്രപരമായ അവസരങ്ങളില്‍ നിന്നുമാണ് യുദ്ധം വളര്‍ന്ന് വന്നത്. 1991 ല്‍ സോവ്യേറ്റ് യൂണിയന്‍ തകര്‍ന്നതോടെ അമേരിക്കക്ക് അര്‍ത്ഥവത്തായ ഒരു സൈനിക എതിരും ഉണ്ടായില്ല. അതുകൊണ്ട് അതിന് മുമ്പുണ്ടായിരുന്ന സൈനിക ബഡ്ജറ്റും ആയുധ കമ്പോളവും നിലനിര്‍ത്തേണ്ട കാര്യവും ഇല്ലായിരുന്നു. ആളുകള്‍ സമാധാനത്തിന് വേണ്ടി ആവശ്യപ്പെടുന്നുമുണ്ടായിരുന്നു. അത് ഒരിക്കലും വന്നില്ല.

— സ്രോതസ്സ് commondreams.org | Robert Freeman | Jul 5, 2021

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. ഈ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ താങ്കളുടെ സഹായവും ആവശ്യമുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

neridam

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )