കോവിഡ്-19 ന്റെ അപകട സാദ്ധ്യത പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നതാണ് കാര്‍ബണ്‍ ഡൈ ഓക്സൈഡിന്റെ അളവ്

ആളുകള്‍ക്ക് കോവിഡ്-19 വരാനുള്ള അപകട സാദ്ധ്യത അറിയാനായി ചിലവ് കുറഞ്ഞതും ശക്തമായതും ആയ വഴിയാണ് മുറിക്കകത്തെ കാര്‍ബണ്‍ ഡൈ ഓക്സൈഡിന്റെ അളവ് കണക്കാക്കുന്നത് എന്ന് Cooperative Institute for Research in Environmental Sciences (CIRES) ഉം University of Colorado Boulder ഉം ചേര്‍ന്ന് നടത്തിയ പഠനം പറയുന്നു. ഏത് നിര്‍ദ്ദിഷ്ട മുറിയിലെ ചുറ്റുപാടിലും അധികമുള്ള CO2 നില ഇരട്ടിയായാല്‍ രോഗം പകരുന്നതിന്റെ അപകടസാദ്ധ്യതയും ഇരട്ടിയാകും. രോഗമുള്ള ആളുകള്‍ വൈറസിനെ ഉഛ്വസിക്കുക്കുന്ന അതേ സമയത്ത് തന്നെ CO2 ഉം ഉഛ്വസിക്കുന്നു. അതായത് വായുവിലെ വൈറസിന്റെ എണ്ണത്തിന്റെ ഒരു “proxy” ആയി CO2 നെ കണക്കാക്കാം. മുറിക്കകത്തെ കോവിഡ്-19 അപകടസാദ്ധ്യത തുടര്‍ച്ചയായി നിരീക്ഷിക്കാനുള്ള ഉപകരണം കണ്ടെത്താനായി ലോകത്തെ ഗവേഷകര്‍ പരിശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. എന്നാല്‍ വളരെ കുറച്ച് വില വരുന്ന ഇപ്പോള്‍ വാണിജ്യപരമായി ലഭ്യമായ കാര്‍ബണ്‍ ഡൈ ഓക്സൈഡിന്റെ നിരീക്ഷണികള്‍ക്ക് അതേ കാര്യം നേരിട്ടല്ലാതെ കണ്ടെത്താനാകും.

— സ്രോതസ്സ് University of Colorado at Boulder | Apr 7, 2021

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. ഈ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ താങ്കളുടെ സഹായവും ആവശ്യമുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

neridam

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )