UN ന്റെ കാര്‍ബണ്‍ കച്ചവട സംവിധാനം

ക്യോട്ടോ പ്രോട്ടോക്കോളിന്റെ (Kyoto Protocol) clean development mechanism (CDM) ആണ് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ കര്‍ബണ്‍ ഒഫ്സെറ്റ് (carbon offset) മാര്‍ക്കറ്റ്. UN നടത്തുന്ന ഈ പരിപാടിയുടെ സംഘാടകര്‍ ലോക ബാങ്കാണ്. പരിസര മലിനീകരണം കുറക്കാന്‍ clean technologies ല്‍ നിക്ഷേപം നടത്തുന്ന വികസ്വര രാജ്യങ്ങളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനാണ് ഈ പരിപാടി. എന്നാല്‍ ഇത് ഹരിത ഗൃഹ വാതക ഉദ്വമനം കൂട്ടുകയാണെന്നെതിനുള്ള കൂടുതല്‍ തെളിവുകള്‍ വന്നുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഈ misguided mechanism കോടിക്കണക്കിന് ഡോളര്‍ രാസ, കല്‍ക്കരി എണ്ണ കോര്‍പ്പറേഷനുകള്‍ പരിസ്ഥിതി നാശമുണ്ടാക്കുന്ന വന്‍കിട ഡാം നിര്‍മ്മാതാക്കള്‍ ഇവര്‍ക്കൊക്കെ കണ്ണുമടച്ച് നല്‍കുകയാണ്.

അമേരിക്കയിലെ സ്റ്റാന്‍ഫോര്‍ഡ് സര്‍വ്വകലാശാലയിലെ David Victor ഒരു carbon trading analyst ആണ്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ അഭിപ്രായത്തില്‍ വികസ്വര രാജ്യങ്ങളില്‍ CDM credit ലഭിച്ച മൂന്നില്‍ രണ്ട് മലിനീകരണ നിയന്ത്രണ പ്രൊജക്റ്റുകളും യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ മലിനീകരണം കുറക്കുന്നില്ലെന്നാണ്. ഒരു CDM credit ഒരു “മലിനീകരണ നിയന്ത്രണ”ത്തെ പ്രതിനിധാനം ചെയ്യുമ്പോള്‍ ആഗോള തലത്തില്‍ മലിനീകരണത്തിന്റെ കാര്യത്തില്‍ ഒരു വ്യത്യാസവും വരുന്നില്ല. ഉദാഹരണത്തിന് ചൈനയിലെ ഒരു ഖനി മീഥേന്റെ ഉദ്വമനം CDM പരിപാടിയിലൂടെ കുറച്ചെന്നു കരുതുക. ആഗോള കാലാവസ്ഥക്ക് അതു വഴി ഒരു ഗുണവുമില്ല. കാരണം പണം കൊടുത്ത് ഉദ്വമന offset വാങ്ങുന്നതോടെ അവര്‍ക്ക് സ്വന്തം മലിനീകരണം കുറക്കണമെന്ന ബാദ്ധ്യതയില്‍ നിന്ന് രക്ഷപെടുകയാണ്.

ഒരു CDM credit നെ certified emission reduction (CER) എന്നാണ് അറിയപ്പെടുന്നത്. അത് അന്തരീക്ഷത്തിലേക്ക് ഒരു ടണ്‍ കാര്‍ബണ്‍ഡൈ ഓക്സൈഡ് പുറത്തിവിടാതിരിക്കുന്നതിനെയാണ്. വികസിത രാജ്യങ്ങളിലെ സര്‍ക്കാരുകള്‍ CER വിലക്ക് വാങ്ങുന്നു. മലിനീകരണം കുറക്കാന്‍ ക്യോട്ടോ(Kyoto)യില്‍ എടുത്ത കര്‍ത്തവ്യം ഇങ്ങനെ വാങ്ങിയ CER UN ല്‍ ബോദ്ധ്യപ്പെടുത്തി തടിതപ്പുന്നു. കമ്പനികള്‍ക്കും CER വാങ്ങാന്‍ പറ്റും. അതുപയോഗിച്ച് അവര്‍ക്കും പറയാം മലിനീകരണം കുറച്ചെന്ന്. ക്യോട്ടോ കരാര്‍ അടിസ്ഥാനപെടുത്തി വികസിത രാജ്യങ്ങള്‍ നടത്തിയ മലിനീകരണ നിയന്ത്രണത്തില്‍ മൂന്നില്‍ രണ്ടും സമ്പദ് വ്യവസ്ഥയെ കാര്‍ബണ്‍ വിമുക്തമാക്കുന്നതിനു പകരം വിലക്ക് വാങ്ങിയ CER കാണിച്ചാണ്.

CER ന് വേണ്ടിയുള്ള കൂടുതല്‍ അപേക്ഷകള്‍ വരുന്നത് യൂറോപ്പില്‍ നിന്നും ജപ്പാനില്‍ നിന്നുമാണ്. അടുത്ത വര്‍ഷങ്ങളില്‍ ആസ്ട്രേലിയയും ക്യാനഡയും CER ന്റെ വലിയ ഉപയോക്താക്കളാകും. അമേരിക്ക ഏറ്റവും വലിയ മാര്‍ക്കറ്റും. 2012 ല്‍ ക്യോട്ടോയുടെ ഇപ്പോഴത്തെ പദ്ധതി കഴിയുമ്പോള്‍ ഏകദേശം 200 കോടി CER ആണ് ഉണ്ടാകാന്‍ പോകുന്നത്. ഇപ്പോഴത്തെ വില അനുസരിച്ച് നോക്കിയാല്‍ അടുത്ത 5 വര്‍ഷങ്ങളില്‍ 1800 കോടി പൗണ്ട് വിലവരുന്ന CDM credits ആണ് പദ്ധതി നിര്‍മ്മാതാക്കള്‍ വില്‍ക്കാന്‍ പോകുന്നത്. 2008 ഏപ്രിലില്‍ 1000 മത്തെ പ്രൊജക്റ്റ് CDM അംഗീകരിച്ചു. ഇരട്ടിയിലധികം അംഗീകാരത്തിനായി കാത്തുനില്‍ക്കുന്നു.

വളരെ ചെറിയ ഗുണം
ആണവോര്‍ജ്ജം ഒഴിച്ചുള്ള ഏത് സാങ്കേതിക വിദ്യക്കും creditന് അപേക്ഷിക്കാം. ചെറിയ എന്തെങ്കിലും കണ്ടെത്തലുകള്‍ കാണിച്ച് പുതിയ കല്‍ക്കരി നിലയങ്ങള്‍ക്കും ഓഫ്സെറ്റ് പണം കൈക്കലാക്കാം. ഗുജറാത്തിലെ 4,000MW ന്റെ ഒരു വലിയ കല്‍ക്കരി നിലയം CER അപേക്ഷിക്കാന്‍ പോകുകയാണ്. ആ നിലയം 260 ലക്ഷം ടണ്‍ കാര്‍ബണ്‍ ഡൈ ഓക്സൈഡാണ് ഒരു വര്‍ഷം പുറത്തുവിടാന്‍ പോകുന്നത്. അത് ഇന്‍ഡ്യയിലെ മൂന്നാമത്തേതും ലോകത്തെ 16 മത്തേതുമായ CO2 ഉദ്വമന സ്രോതസായിരിക്കും.

CDM renewables നെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും ഊര്‍ജ്ജ ദക്ഷത കൂട്ടുകയും ചെയ്യുമെന്നാണ് കൂടുതലാളുകളും കരുതുക. 2012 വരെയുള്ള പ്രൊജക്റ്റുകളില്‍ ജല വൈദ്യുതി അല്ലാത്ത renewables ന് 16% CDM ഫണ്ടും ഊര്‍ജ്ജ ദക്ഷതാ പ്രൊജക്റ്റുകള്‍ക്ക് 1% ഫണ്ടും മാത്രമാണ് ലഭിച്ചത്. വെറും 16 സൗരോര്‍ജ്ജ പ്രൊജക്റ്റുകള്‍ക്ക് മാത്രം CDM അംഗീകാരം കിട്ടി. അത് ആകെ ഫണ്ടിന്റെ 0.5% ല്‍ താഴെയാണ്.
ഒരു പ്രൊജക്ടിന് offsets വില്‍ക്കാന്‍ കഴിയണമെങ്കില്‍ അത് “additional” ആണെന്ന് തെളിയിക്കണം. ഈ “Additionality” CDM ഡിസൈനിലെ ഒരു പ്രധാന സംഗതിയാണ്. എന്നാല്‍ CDM ഗുണങ്ങള്‍ ഇല്ലതെ തന്നെ പ്രൊജക്റ്റ് മുഴുവനാക്കിയാലും അതേ മലിനീകരണമാണ് ഉണ്ടാകുക എന്നതാണ് ഓര്‍ക്കേണ്ട ഒരുകാര്യം.

ഈ additionality യെ judge ചെയ്യുക എന്നത് ആര്‍ക്കും അറിവില്ലാത്തതും പ്രായോഗികമല്ലാത്തതുമായ ഒരു കാര്യമാണ്. CDM offsets ല്‍ നിന്നുമുള്ള പണം ലധിച്ചില്ലെങ്കില്‍ ഈ വ്യവസായികള്‍ അവരുടെ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ തുടങ്ങില്ല എന്നതും ഒരിക്കലും തെളിയിക്കാനാവാത്ത സംഗതിയാണ്. എന്തുകൊണ്ട് തങ്ങളുടെ clients പ്രൊജക്റ്റുകള്‍ക്ക് CDM offsets ലഭിക്കണം എന്നതിന്റെ കള്ളങ്ങള്‍ നിറഞ്ഞ രേഖകളാണ് carbon consultants എഴുതിയിട്ടുള്ളത്. ഒരു sub-prime mortgage തട്ടിപ്പ് പോലെ. പ്രൊജക്റ്റ് സാമ്പത്തികമായി പരാജമാണ് എന്ന് കാണിക്കുകയാണ് ഒരു തട്ടിപ്പ്. അത് ലാഭകരമാക്കാന്‍ CDM offsets ലഭിച്ചാല്‍ മതിയെന്ന് അവര്‍ കണക്കിലെ കളികള്‍ കൊണ്ട് സ്ഥാപിച്ചെടുക്കും. ഉദാഹരണത്തിന് ഇന്‍ഡ്യയിലെ പവനോര്‍ജ്ജ വ്യവസായികള്‍ വലിയ നികുതിയിളവുകള്‍ കണക്കില്‍ പെടുത്താതെയാണ് CDM അപേക്ഷിക്കുന്നത്.

CDM അപേക്ഷകളില്‍ ഇതൊക്കെ ഒരു standard practice ആയാണ് കരുതുന്നത്. International Emissions Trading Association (IETA) എന്ന carbon trading industry lobby group പറയുന്നത് CDM ന് അപേക്ഷിക്കുന്ന വ്യവസായികളുടെ യഥാര്‍ഥ ഉദ്ദേശം തെളിയിക്കാന്‍ പറ്റാത്ത ഒരു കാര്യമാണെന്നാണ്. “നല്ല കഥയെഴുത്ത്”കാരന്റെ പ്രൊജക്റ്റ് അംഗീകരിക്കുകയും നല്ല പ്രൊജക്റ്റാണെങ്കില്‍ കൂടുയും മോശം കധയെഴുത്തുകാരന്റെ പ്രൊജക്റ്റ് തള്ളപ്പെടുകയും ചെയ്യും.

trifluoromethane, or HFC-23 എന്നത് ശക്തിയേറിയ ഒരു ഹരിതഗൃഹ വാതകമാണ്. ശീതീകരണ വാതകം ഉത്പാദിപ്പിക്കുമ്പോള്‍ ഉണ്ടാകുന്ന അവശിഷ്ട വാതകായ ഇത് കാര്‍ബണ്‍ ഡൈ ഓക്സൈഡിനേക്കാള്‍ 11,700 മടങ്ങ് ശക്തിയുള്ള ഹരിതഗൃഹ വാതകമാണ്. അതുകൊണ്ട് രാസവസ്തു വ്യവസായികള്‍ക്ക് ശീതികരണ വാതങ്ങള്‍ വില്‍ക്കുന്നതിനേക്കാള്‍ ഇരട്ടി ലാഭമാണ് ഇതിന്റെ CERs വില്‍ക്കുന്നതു വഴി ലഭിക്കുക. ഈ കമ്പനികള്‍ കൂടുതല്‍ ശീതീകരണ വാതകങ്ങള്‍ ഉണ്ടാക്കുകയും, അതുവഴിയുണ്ടാകുന അധിക അവശിഷ്ടവാതകം നശിപ്പിക്കുക, പിന്നീട് CDM ന് അപേക്ഷിക്കുക.

carbon brokers മാരുടേയും consultants മാരുടേയും വ്യവസായം അവാതോതില്‍ വികസിക്കുകയാണ്. CDM നെ കൂടുതല്‍ വിപുലപ്പെടുത്താനും നിയമങ്ങള്‍ ദുര്‍ബ്ബലപ്പെടുത്തനുമായി അവര്‍ lobbying നടത്തുകയാണ്. കാലാവസ്ഥാ മാറ്റം തടയാന്‍ സുസജ്ജമായ ഒരു പദ്ധതി ആവിഷകിക്കണമെന്നുണ്ടെങ്കില്‍ ഇത്തരം തട്ടിപ്പ് പരിപാടികള്‍ നിര്‍ത്തലാകിയേതീരൂ. CDM നെ തീര്‍ച്ചയായും പരിഷകരിക്കേണ്ടതാണ്.

by Patrick McCully is executive director of International Rivers, a US thinktank, internationalrivers.org

– from www.guardian.co.uk

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )