ഫ്രഞ്ച് ആണവ വ്യവസായത്തിലെ പ്രശ്നങ്ങള്‍

ഫ്രഞ്ച് ആണവ വ്യവസായത്തില്‍ എന്തെങ്കിലും പ്രശ്നങ്ങള്‍ ഉണ്ടോ? ഈ വര്‍ഷം അവര്‍ക്ക് ഒരു പ്രശ്നമേറിയ വര്‍ഷമായിരുന്നു. ഈ വേനല്‍ കാലത്തെ ചോര്‍ച്ചയും അപകടവുമൊക്കെ ഫ്രഞ്ച് ആണവ വ്യവസായത്തെ അന്താരാഷ്ട്ര മാദ്ധ്യമങ്ങള്‍ സുരക്ഷാമാനദണ്ഡങ്ങള്‍ പരിപാലിക്കാത്തവര്‍ എന്ന് മുദ്രകുത്തി.

Flamanville ലെ ‘state-of-the-art’ അണുറിയാക്റ്റര്‍ നിര്‍മ്മാണ സ്ഥലത്തുനിന്ന് മോശമായ വാര്‍ത്തകള്‍ ചോര്‍ന്നു. 9 മാസത്തെ നിര്‍മ്മാണത്തിനുള്ളില്‍ 9 മാസം behind schedule ആയി. മോശമായ കോണ്‍ക്രീറ്റും തെറ്റായ വെല്‍ഡിങ്ങ് രീതികളും ഒക്കെ ഈ പുതിയ റിയാക്റ്ററിനെ നിര്‍മ്മാതാക്കളയായ അറീവ (Areva) കരുതിയതുപോലുള്ള ‘nuclear renaissance’ ന്റെ ഷോക്കേസില്‍ വെക്കാന്‍ പറ്റാത്ത വിധമാക്കി.

പ്രശ്നങ്ങള്‍ അവിടെ തീരുന്നില്ല. ഫ്രാന്‍സിലെ ഖനികളിലെ യുറേനിയം നിക്ഷേപം ഇല്ലാതായിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു. വിദേശ ഇന്ധന നിക്ഷേപങ്ങളെ ആശ്രയിക്കുക എന്ന പരിതാപകരമായ അവസ്ഥയിലേക്ക് ഇത് രാജ്യത്തെ എത്തിക്കും. ഫ്രാന്‍സിന്റെ 80% വൈദ്യുതിയും ആണവ നിലയങ്ങളില്‍ നിന്നാണ് വരുന്നത്. ഈ അവസ്ഥയെ കൂടുതല്‍ വഷളാക്കിക്കൊണ്ട് നൈഗര്‍ (Niger) സര്‍ക്കാര്‍ അവരുടെ രാജ്യത്തെ യുറേനിയം ഖനനത്തിന്റെ അറീവയുടെ കുത്തകാവകാശം ഇല്ലാതാക്കുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഫ്രാന്‍സ് ഉപയോഗിക്കുന്ന യുറേനിയത്തിന്റെ 30% വും വരുന്നത് നൈഗറില്‍ നിന്നുമാണ്. എന്നാല്‍ ഇപ്പോള്‍ നൈഗറിന് അവരുടെ യുറേനിയം മാര്‍ക്കറ്റ് ഇന്‍ഡ്യ, ക്യാനഡ, ചൈന തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് തുറന്നുകൊടുക്കാനാണ് താല്‍പര്യം. Tuareg തീവൃവാദികള്‍ സര്‍ക്കാരിനെതിരായ സായുധ സമരം നടത്തുന്നു, അവരുടെ ആവശ്യം യുറേനിയത്തില്‍ നിന്നുള്ള വരുമാനത്തിന്റെ 30% വേണമെന്നുള്ളതാണ്.

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ high-grade യുറേനിയത്തിന്റെ നിക്ഷേപം ക്യാനഡയിലെ Cigar Lake ല്‍ ആണ്. അറീവക്ക് അവിടെ വലിയ ഷെയര്‍ ഉണ്ട്. എന്നാല്‍ തുടരെ തുടരെ ഉണ്ടാകുന്ന വെള്ളപ്പൊക്കം മൂലം ആ പ്രൊജക്റ്റ് വര്‍ഷങ്ങളായി വൈകുകയാണ്.

റഷ്യയും ജോര്‍ജ്ജിയയും തമ്മിലുള്ള മത്സരം കിഴക്കന്‍ യൂറോപ്പിലെ അസ്ഥിരതകള്‍, ഇതൊക്കെ ഫ്രാന്‍സിന് റഷ്യയില്‍ നിന്നും കസാഖിസ്ഥാനില്‍ നിന്നുമുള്ള യുറേനിയം ലഭ്യമാക്കാന്‍ തടസങ്ങളാകുമോ? ഫ്രാന്‍സിന് reprocessing സൗകര്യങ്ങള്‍ ഉണ്ട്. എന്നാല്‍ ഇതും കുറവ് പ്രതിഫലം ലഭിക്കുന്ന ഒരു തട്ടിപ്പാണ്.

2007 ല്‍ ലോകത്തെ മൊത്തം യുറേനിയം ഉത്പാദനത്തിന്റെ 90% വും നല്‍കിയത് ക്യാനഡ, ഓസ്ട്രേലിയ, കസാഖിസ്ഥാന്‍, റഷ്യ, നൈഗര്‍, നമീബിയ, ഉസ്ബെസ്കിസ്ഥാന്‍ തുടങ്ങിയ 7 രാജ്യങ്ങളാണ്. ഇതില്‍ 5 രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് സ്ഥിരമായ ഒരു സര്‍ക്കാര്‍ ഇല്ല. അവര്‍ കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം മൊത്തം ഉത്പാദനത്തിന്റെ പകുതിയും നടത്തിയത്. അവരുടെ മാര്‍ക്കറ്റ്ഷെയര്‍ ഇനിയും കൂടും.

അതുകൊണ്ട് ഫ്രെഞ്ച് ആണവ വ്യവസായത്തിന്റെ പണ്ടത്തേയും ഇപ്പോഴത്തേയും നാളത്തേയും സ്ഥിതി അത്ര നല്ലതല്ല. എന്തെങ്കിലും മാറ്റം ഇതില്‍ ഉണ്ടാകുമോ? അനുഭവം പറയുന്നത് ഇല്ല എന്നാണ്. ആറീവയുടെ sharpest salesman ആയ പ്രസിഡന്റ് സര്‍ക്കോസി ലോകം മുഴുവന്‍ യാത്ര ചെയ്ത് ആണവ സ്വപ്നത്തെ തള്ളിനീക്കുകയാണ്. ഫ്രാന്‍സ് തോറ്റു പിന്‍മാറാന്‍ തയ്യാറല്ല. അപകടവും പതനങ്ങളും നമ്മള്‍ കാണാനിരിക്കുന്നതേയുള്ളു. 19 ആം നൂറ്റാണ്ടിലെ അമേരിക്കന്‍ gold rushes പോലെ യുറേനിയത്തിന് വേണ്ടിയുള്ള ഓട്ടം ഒരു ഭ്രാന്തമായ ഒന്നാണ്.

2020 ഓടെ രാജ്യത്തിന്റെ ഊര്‍ജ്ജ ഉപഭോഗത്തിന്റെ 20% പുനരുത്പാദിതോര്‍ജ്ജത്തില്‍ നിന്ന് കണ്ടെത്തണമെന്നുള്ള പദ്ധതി ഫ്രാന്‍സ് പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. ബ്രിട്ടീഷ് സര്‍ക്കാര്‍ 40% പുനരുത്പാദിതോര്‍ജ്ജത്തെ ആശ്രയിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുമ്പോള്‍ ഈ 20% നടക്കുന്ന കാര്യമെന്ന് തോന്നുന്നില്ല. പവന, സൗരോര്‍ജ്ജ പദ്ധതികള്‍ ഫ്രാന്‍സില്‍ വേഗത്തില്‍ വളരുന്നുണ്ട്. എന്നാല്‍ നമ്മുടെ പ്രഗത്ഭനായ salesman ഈ വ്യവസായങ്ങള്‍ എവിടെ കൊണ്ടുചെന്നെത്തിക്കുമെന്ന് കണ്ടറിയണം.

– from greenpeace. 22 Sep 2008

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s