ജപ്പാനിലേക്ക് പ്ലൂട്ടോണിയത്തിന്റെ വമ്പന്‍ കടത്ത്

British Nuclear Fuels ആണ് പിന്റെയില്‍ (Pintail) എന്ന കപ്പലിന്റെ ഉടമസ്ഥര്‍. അതും അതിന്റെ സഹോദരി കപ്പല്‍ ഹെറോണും അടുത്ത ആഴ്ച്ചകളില്‍ 65 fuel elements ഉള്ള plutonium Mixed-Oxide (MOX)എന്ന ആണവ ഇന്ധനം ഫ്രാന്‍സിലെ Cherbourg ല്‍ നിന്ന് ജപ്പാനിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകും.

പിന്റെയിലും ഹെറോണും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനായി ആയുധധാരികളായ അംഗരക്ഷകരുണ്ട്. എല്ലാ രീതിയിലും MOX ന്റെ ഗതാഗതം വളരെ അപകടം പിടിച്ച ഒരു സംഭവമാണ്. അത് സുരക്ഷിതമല്ല, അനാവശ്യമാണ് താനും.

കഴിഞ്ഞ 8 വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്കുള്ളില്‍ ഇത് ആദ്യമാണ് MOX കടത്തുന്നത് (transport). പ്ലൂട്ടോണിയത്തിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ കടത്താണ് ഇത്. MOX fuel elements ല്‍ മൊത്തം 1,800 കിലോഗ്രാം പ്ലൂട്ടോണിയം ആണ്. 255 അണു ബോമ്പ് ഉണ്ടാക്കാന്‍ ഇതുകൊണ്ട് കഴിയും.

MOX processing എന്നത് ദീര്‍ഘ കാലത്തെ സങ്കീര്‍ണ്ണമായ പ്രവര്‍ത്തിയാണ്. ഈ കടത്തിന്റെ തുടക്കം ജപ്പാനിലെ ഉപയോഗം കഴിഞ്ഞ ആണവ ഇന്ധനത്തില്‍ (spent fuel = ആണവ ചാരം ?) നിന്നാണ് . ഫ്രാന്‍സിലെ Normandy ലെ La Hague എന്ന റീ പ്രോസസ്സിങ്ങ് പ്ലാന്റ്ലേക്കാണ് ഇത് എത്തുന്നത്. റീ പ്രോസസ്സിങ്ങ് കഴിഞ്ഞതിന് ശേഷം പ്ലൂട്ടോണിയം ട്രക്കില്‍ 1,000 കിലോമീറ്റര്‍ അകലെയുള്ള MELOX എന്ന Marcoule ലെ MOX fuel fabrication പ്ലാന്റിലെത്തിക്കുന്നു. പിന്നീട് MOX fuel elements La Hague ല്‍ തിരിച്ചെത്തിക്കുന്നു. അവിടെ വെച്ച് അത് വലിയ കന്റെയിനറുകളിലാക്കി തുറമുഖമായ Cherbourg ല്‍ എത്തിക്കുന്നു. അവിടെ അത് തിരികെ ജപ്പാനിലെത്തിക്കാന്‍ പിന്റെയിലും ഹെറോണും നിറക്കുന്നു.

ആണവ വ്യാപനത്തിനുള്ള സാദ്ധ്യത MOX കൂടുതലാക്കുന്നു. MOX ഇന്ധനത്തില്‍ നിന്ന് പ്ലൂട്ടോണിയം വേര്‍തിരിക്കുന്നതിനേക്കാള്‍ വിഷമമാണ് ആണവ ചാരത്തില്‍ (spent fuel) നിന്ന് പ്ലൂട്ടോണിയം വേര്‍തിരിക്കാന്‍. വേറുതെയല്ല ഈ അനാവശ്യ കടത്തല്‍ നടത്തുന്നതിന് വമ്പന്‍ സുരക്ഷ ഉറപ്പാക്കുന്നത്. കൂടാതെ MOX ഉപയോഗിക്കുന്ന ലോകത്തെ 39 റിയാക്റ്ററുകളില്‍ ഒന്നിന് പോലും അതിനെ നല്ലരീതിയില്‍ അയോഗിക്കാന്‍ കഴിയുന്നില്ല. അതു മാത്രമല്ല, MOX കടത്തിലന് ഉപയോഗിക്കുന്ന കന്റെയിനറുകളുടെ structural strength അപകടങ്ങളെ അതിജീവിക്കുന്ന തരത്തിലുള്ളതാണെന്നതിന് ഒരു തെളിവുമില്ല. [ഒക്കെ ഒരു ചങ്കൂറ്റമല്ലേ!]

മറ്റ് ആണവ ഇന്ധനങ്ങളെക്കാള്‍ MOX സങ്കീര്‍ണ്ണവും അസ്ഥിരവുമാണ്. അതിന്റെ performance താഴന്നതും risks ഉയര്‍ന്നതുമാണ്. 1999 ല്‍ ഫ്രാന്‍സില്‍ നിന്ന് ജപ്പാനിലേക്കയച്ച MOX ന്റെ ഗുണനിലവാരം താഴ്ന്നതാകയാല്‍ ഉപയോഗ ശൂന്യമായി. അതിന്റെ പകുതി ഇപ്പോഴും ജപ്പാനില്‍ ആണവ മാന്യങ്ങളുടെ കൂട്ടത്തില്‍ സൂക്ഷിച്ചിരിക്കുന്നു. ബാകിയുള്ള പകുതി ബ്രിട്ടണിലെ Sellafield ലേക്ക് തിരിച്ച് അയച്ചു. അതിന്റെ ഇപ്പോഴത്തെ സ്ഥിതി ആര്‍ക്കും അറിയില്ല.

– from greenpeace. 27 Feb 2009

എത്ര തട്ടിപ്പുള്ളതാണ് ഈ ആണവ വ്യവസായം !

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s