നമുക്ക് നമ്മുടെ ജനാധിപത്യത്തെ പുനര്‍ നിര്‍മ്മിക്കണം

‘1% ക്കാരില്‍ നിന്നും കോര്‍പ്പറേറ്റ് ശക്തികളില്‍ നിന്നും നമ്മുടെ ജനാധിപത്യത്തെ മോചിപ്പിക്കാനുള്ള സമയമായി’

അത് തുടങ്ങിയത് രാഷ്ട്ര ശില്‍പ്പികളില്‍ നിന്നുമാണ്. 1788 ലെ അമേരിക്കയുടെ ആദ്യത്തെ തെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ എല്ലാ സ്ത്രീകളേയും, കറുത്തവര്‍ഗ്ഗക്കാരേയും, ഭൂമി സ്വന്തമായി ഇല്ലാത്തവരേയും വോട്ടുചെയ്യുന്നതില്‍ നിന്ന് മാറ്റി നിര്‍ത്തി.

18 ആം നൂറ്റാണ്ടിലെ അമേരിക്കയുടെ ജനാധിപത്യമായിരുന്നു അത്.

90 വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം, 15 ആം amendment ഔദ്യോഗികമായി “വംശത്തേയും, നിറത്തേയും, or history of servitude” നേയും വോട്ടുചെയ്യുന്നതിന്റെ തടസമാക്കുന്നത് അവസാനിപ്പിച്ചു. എങ്കിലും സ്ത്രീകളുടെ അവസ്ഥ അതുപോലെ തുടര്‍ന്നു.

19 ആം നൂറ്റാണ്ടിലെ അമേരിക്കയുടെ ജനാധിപത്യമായിരുന്നു അത്.

പിന്നീട് 50 കഴിഞ്ഞപ്പോള്‍ 19ആം amendment സ്ത്രീകള്‍ക്ക് വോട്ട് ചെയ്യാനുള്ള അവകാശം നല്‍കി. എന്നാലും poll taxes, സാക്ഷരത, മറ്റ് കണക്കുകള്‍ സ്ത്രീകളെ പൌരന്‍ എന്ന അവകാശം പ്രവര്‍ത്തിയില്‍ കൊണ്ടുവരുന്നതിന് അനൌദ്യോഗികമായി തടഞ്ഞു.

20 ആം നൂറ്റാണ്ടിലെ അമേരിക്കയുടെ ജനാധിപത്യമായിരുന്നു അത്.

ഇപ്പോള്‍ 21 ആം നൂറ്റാണ്ടിലെ അമേരിക്കയുടെ ജനാധിപത്യം എന്തായിരിക്കും?

1965 ന് ശേഷമുള്ള പ്രധാനപ്പെട്ട വോട്ടിങ് നിയന്ത്രണത്തോടെ നടത്തുന്ന ആദ്യത്തെ അമേരിക്കന്‍ പ്രസിഡന്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പ് 2016 ആയിരിക്കും. ഫോട്ടോ വെച്ച തിരിച്ചറിയല്‍ കാര്‍ഡ്, നേരത്തെയുള്ള വോട്ടിങ് ഇല്ലാതാക്കള്‍, വോട്ടിങ് ദിനത്തിലെ പുതിയ രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഇല്ലാതാക്കല്‍ തുടങ്ങിയവ 15 സംസ്ഥാനങ്ങളില്‍ തല്‍പ്പരകക്ഷികള്‍ നടപ്പാക്കിയ നിയന്ത്രണത്തിലെ ചിലതാണ്. അത് മാത്രമല്ല, വോട്ടര്‍മാര്‍ ഈ കടമ്പളെല്ലാം കഴിഞ്ഞ് വോട്ട് ചെയ്യാനെത്തിയാല്‍ അവര്‍ക്ക് തെരഞ്ഞെടുക്കാനുള്ള സ്ഥാനാര്‍ത്ഥികള്‍ കൂടുതലും സ്വയം സ്ഥാനാര്‍ത്ഥിയായ സാമ്പത്തിക ഉന്നതരായിരിക്കും. സാധാരണക്കാരാവില്ല. ജനങ്ങള്‍ക്ക് വേണ്ടി, ജനങ്ങള്‍ തെരഞ്ഞെടുക്കുന്ന ജനങ്ങളുടെ സര്‍ക്കാര്‍ എന്നതിന് പകരം 1%ക്കാര്‍ കോര്‍പ്പറേറ്റ് താല്‍പ്പര്യങ്ങള്‍ക്ക് വേണ്ടി സ്ഥാപിക്കുന്ന കറുത്ത പണത്തിന്റേയും, super-PACs ന്റേയും സര്‍ക്കാരാവും.

ഫ്ലിന്റിലെ കുടിവെള്ള പ്രശ്നം മുതല്‍ കാലാവസ്ഥാമാറ്റത്തിനെരായി പ്രവര്‍ത്തിക്കാതിരിക്കുന്നത്, തോക്ക് നിയന്ത്രണം മുതല്‍ ഭീമമായ വിദ്യാര്‍ത്ഥി കടം, ഇതിലെല്ലാം നമ്മേ പ്രതിനിധാനം ചെയ്യാത്ത സര്‍ക്കാര്‍ ജനങ്ങളുടെ താല്‍പ്പര്യത്തെ വികൃതമാക്കുന്ന കാഴ്ചയാണ് നാം കാണുന്നത്. കറുത്തവര്‍, LGBTQ സമൂഹം, കുടിയേറ്റക്കാര്‍, സ്ത്രീകള്‍ തുടങ്ങി ധാരാളം അമേരിക്കക്കാര്‍ വലിയ പ്രശ്നങ്ങളില്‍ സര്‍ക്കാരിന്റെ ഇടപെടല്‍ ആവശ്യപ്പെടുന്ന ഈ വര്‍ഷം, അവര്‍ക്ക് 50 വര്‍ഷം മുമ്പ് വോട്ട് ചെയ്യാനുണ്ടായ തടസങ്ങളേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ തടസങ്ങളാണെന്നത് ഞെട്ടിപ്പിക്കുന്ന കാര്യമാണ്.

ഇത് പുരോഗതിയല്ല. ഇത് ജനാധിപത്യമല്ല. 1981 – 2002 കാലത്ത് സര്‍ക്കാര്‍ എടുത്ത 1,800 ല്‍ അധികം വിവിധ നയങ്ങള്‍ വിശകലനം ചെയ്ത Princeton വിദഗ്ദ്ധര്‍ പറയുന്നത് അമേരിക്ക ഒരു ജനാധിപത്യമേ അല്ല എന്നാണ്. “ഉന്നതര്‍ prevail.” Oligarchy.

എന്നാല്‍ ഒരിക്കല്‍ കൂടി അമേരിക്കന്‍ ചരിത്രം എന്നത് ഒരു അവിശ്വസനീയമായ പ്രസ്ഥാനമാണ്. അത് രാജ്യം മൊത്തം വ്യാപിച്ച ഈ അഴിമതിക്കെതിരായ, എല്ലാവര്‍ക്കും നന്മയും നീതിയും ആവശ്യപ്പെടുന്ന വ്യവസ്ഥയാണ്. 2016 ല്‍ എത്തിയ നമുക്ക് പൂര്‍ണ്ണമായും പ്രതിനിധാനമുള്ള സര്‍ക്കാരിനെ നിര്‍മ്മിക്കാം. എന്നാല്‍ അതിന് ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുക്കണം.

നമുക്കറിയാം ജനാധിപത്യമെന്നത് ഉത്തരവാദിത്തം ആവശ്യപ്പെട്ടുകൊണ്ട് ഫ്ലിന്റില്‍ ഉണര്‍ന്ന ജനങ്ങളാണ്, പസഫിക് വടക്ക് പടിഞ്ഞാറ് ഫോസിലിന്ധങ്ങള്‍ വേണ്ട എന്ന് പറഞ്ഞ kayaktivists ആണ്. രാജ്യത്തൊട്ടാകെ കറുത്തവരുടെ ജീവന് വിലയുണ്ടെന്ന് വിളിച്ച് പറഞ്ഞ അമ്മമാരും, അച്ഛന്‍മാരും, സഹോദരങ്ങളും ആണ്. ജനാധിപത്യത്തിന്റെ ഭാവി നമുക്ക് കാണാം. ഇനി നമുക്ക് ഒത്ത് ചേര്‍ന്ന് അത് നടപ്പാക്കുകയാണ് വേണ്ടത്.

അടുത്ത മാസം 170 സംഘടനകളില്‍ നിന്നുള്ള ആയിരക്കണക്കിന് ജനങ്ങള്‍ Washington, D.C. ല്‍ ഒത്തുചേരുന്നു. നമ്മുടെ നിയമനിര്‍മ്മാതാക്കളോടും രാഷ്ട്രീയ നേതാക്കളോടും നമ്മുടെ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ കുഴപ്പങ്ങള്‍ പരിഹരിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെടും. എല്ലാ അമേരിക്കക്കാര്‍ക്കും വേണ്ടി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു ജനാധിപത്യത്തിന് വേണ്ടിയുള്ള മഹത്തായ പ്രസ്ഥാനമാണ് Democracy Awakening എന്ന ഈ പരിപാടി. എല്ലാവര്‍ക്കും തുല്യ ശബ്ദം, കോര്‍പ്പറേറ്റുകളോടും പണക്കാരോടുമല്ല തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടവര്‍ ജനങ്ങളോട് ഉത്തരവാദിത്തമുള്ളവരായിരിക്കണം എന്നതാണ് ലക്ഷ്യം.

സാമൂഹ്യ, സാമ്പത്തിക, പരിസ്ഥിതി നീതിക്കായി പൌരാവകാശ നേതാക്കള്‍ മുതല്‍, സ്ത്രീകളുടെ വോട്ടവകാശ പ്രസ്ഥാനം മുതല്‍, വിവാഹതുല്യതക്ക് വേണ്ടിയുള്ള സമരം വരെ ഉപയോഗിച്ച സമാധാനപരമായ നേരിട്ടുള്ള പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളാണ് Democracy Awakening ഉപയോഗിക്കുന്നത്.

നല്ല ജനാധിപത്യത്തിന് എപ്പോഴും ധാരാളം വെല്ലുവിളികളുണ്ട്. 1%ക്കാരില്‍ നിന്നും കോര്‍പ്പറേറ്റുകളില്‍ നിന്നും നമ്മുടെ ജനാധിപത്യത്തെ തിരിച്ച് പിടിക്കേണ്ട സമയമായി. അങ്ങനെ 21ആം നൂറ്റാണ്ടിലെ ജനാധിപത്യം നമുക്ക് യാഥാര്‍ത്ഥ്യമാക്കണം.

— സ്രോതസ്സ് time.com By Mark Ruffalo and Annie Leonard

Advertisements

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )

w