BJPയുടെ മുമ്പത്തെ ഐറ്റി സെല്‍ പ്രവര്‍ത്തകനുമായുള്ള അഭിമുഖം

Dhruv Rathee

Dhruv Rathee

നമസ്കാരം സുഹൃത്തുക്കളേ!

The BJP IT Cell- ഞാന്‍ മുമ്പ് അതിനെക്കുറിച്ച് ഒരു വീഡിയോ ചെയ്തിരുന്നു. വളരെ പഴയ ഒരു വീഡിയോ ആയിരുന്നു അത് ഈ സെല്‍ കള്ള വാര്‍ത്തകളുടെ ഒരു ദേശീയഫാക്റ്ററിയാണെന്ന് അതില്‍ ഞാന്‍ വിശദീകരിച്ചിരുന്നു. കള്ള വാര്‍ത്തകളായും പ്രചാര വേലകളും ഉപയോഗിച്ച് എല്ലാ സോഷ്യല്‍ മീഡിയയിലും എങ്ങനെ അത് കള്ളം പ്രചരിപ്പിക്കുന്നു എന്നതിനെക്കുറിച്ച്. Indian Army എന്നോ പ്രമുഖരായ സെലിബ്രിറ്റികളുടേയോ പേരില്‍ ഫേസ്‌ബുക്കില്‍ അവര്‍ക്ക് ധാരാളം പണം കൊടുത്ത പേജുകളുണ്ട്. ഉദ്ദേശിക്കുന്ന hashtags കോപ്പി പേസ്റ്റ് ചെയ്യാന്‍ കഴിയുന്ന ആളുകള്‍ക്ക് ഒരു ടാഗിന് 30-40 രൂപ എന്ന തോതില്‍ പണം കൊടുത്ത് അവര്‍ Twitterല്‍ ട്രന്റുണ്ടാക്കുന്നു. അങ്ങനെ അത് വൈറല്‍ ആക്കുന്നു. അവര്‍ ധാരാളം കള്ള വെബ് സൈറ്റുകള്‍ നടത്തുന്നുണ്ട്. അതെല്ലാം മുമ്പത്തെ ഒരു വീഡിയോയില്‍ വിശദമാക്കിയിരുന്നല്ലോ മുമ്പത്തെ വീഡിയോ താങ്കള്‍ കണ്ടില്ലെങ്കില്‍ അത് തീര്‍ച്ചയായും കാണണമെന്ന് ഞാന്‍ നിര്‍ദേശിക്കുന്നു. “i” ബട്ടണ്‍ അമര്‍ത്തി ആ വീഡിയോ താങ്കള്‍ക്ക് കാണാം.

ഈ വീഡിയോയില്‍ ഞാന്‍ ഒരു മുമ്പത്തെ BJP IT cell അംഗവുമായി അഭിമുഖം നടത്തുകയാണ്. ഈ അഭിമുഖത്തിന് തയ്യാറായ മുമ്പത്തെ ഈ അംഗത്തിന്റെ പേര് മഹാവീര്‍ എന്നാണ്.
അദ്ദേഹം IT cell ഉപേക്ഷിച്ചിരിക്കുന്നു. ശരിക്കും IT cell ല്‍ ജോലി ചെയ്തു എന്നതിന്റെ തെളിവിനായി മഹാവീര്‍ കുറച്ച് ചിത്രങ്ങള്‍ തന്നിരുന്നു. ഞാന്‍ അത് കാണിച്ച് തരാം. ഇത് സുബ്രഹ്മണ്യ സ്വാമിയുമായുള്ളതാണ്, ഇത് ജനറല്‍ വികെ സിംഗുമൊത്ത്, മോഡി സര്‍ക്കാരിലെ Minority affairs മന്ത്രിയോടൊപ്പം മഹാവീറിന് ഏതെങ്കിലും തരത്തില്‍ പാര്‍ട്ടിയുമായി ബന്ധമുണ്ടായിരുന്നു എന്ന് ഉയര്‍ന്ന സ്ഥാനമുള്ള BJP വ്യക്തിത്വങ്ങളുമായുള്ള ഈ ചിത്രങ്ങള്‍ തെളിയിക്കുന്നു IT cell ന്റെ അംഗമായിരുന്നു എന്നും അദ്ദേഹം പറയുന്നുണ്ട്.

ഈ അഭിമുഖത്തില്‍, ഞാന്‍ അയാളോട് ധാരാളം ചോദ്യങ്ങള്‍ ചോദിച്ചു IT cell ന്റെ പ്രവര്‍ത്തനത്തെക്കുറിച്ചും എങ്ങനെ അത് കള്ളം പ്രചരിപ്പിക്കുന്നു എന്നും, മറ്റ് പാര്‍ട്ടികളുടെ IT cell നെ അപേക്ഷിച്ച് BJP IT cell എങ്ങനെ വ്യത്യസ്ഥമായിരിക്കുന്നു, പ്രത്യേകിച്ചും Congress IT cell & BJP IT cell തമ്മില്‍.

അഭിമുഖം ദീര്‍ഘമേറിയതാണ്. പക്ഷേ ദയവ് ചെയ്ത് അത് അവസാനം വരെ കാണുക. കാരണം ഇതുവരെ പൊതുജനങ്ങളുടെ മുമ്പില്‍ തുറന്ന് കാട്ടപ്പെടാത്ത പല കാര്യങ്ങളും അത് നിങ്ങളോട് വിശദമാക്കും. ഒരു വാര്‍ത്താ മാധ്യമങ്ങളും ഈ വിവരങ്ങള്‍ നിങ്ങളോട് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ടാവില്ല. അഭിമുഖം നമുക്ക് കാണാം.

ധ്രുവ്: നമസ്കാരം മഹാവീര്‍!
മഹാവീര്‍: നമസ്കാരം ധ്രുവ് സഹോദരാ!

ധ്രുവ്: ആദ്യമായി എനിക്ക് ചോദിക്കാനുള്ളത്, എന്നാണ് താങ്കള്‍ BJP IT സെല്ലില്‍ ചേരുന്നത്?

മഹാവീര്‍: 2013 മുതലാണ് ഞാന്‍ IT cell ല്‍ ചേര്‍ന്നത്, ശരിക്കും 2012 ല്‍ അതിന്റെ തുടക്കത്തില്‍, ഗഡ്ഖരി സെല്ലിന്റെ തലവനായിരിന്ന കാലത്താണ്.

ധ്രുവ്: എന്ന് വരെയാണ് താങ്കള്‍ സജീവമായ അംഗമായത്?

മഹാവീര്‍: 2015 വരെ

ധ്രുവ്: 2012 മുതല്‍ 2015 വരെ – മൂന്ന് വര്‍ഷം

മഹാവീര്‍: അതെ.

ധ്രുവ്: എന്തുകൊണ്ടാണ് നിങ്ങള്‍ അതില്‍ അംഗമായത്?

മഹാവീര്‍: ഞങ്ങള്‍ അതിനെക്കുറിച്ച് കേട്ടിട്ടുണ്ടായിരുന്നു, ആലോക് സോളങ്കി എന്നെ ജോലിക്കെടുക്കുകയായിരുന്നു, എന്റെ സാമൂഹ്യമാധ്യമങ്ങളിലെ കഴിവ് കണ്ടിട്ട്.

ധ്രുവ്: ശരി, അതായത് അവര്‍ നിങ്ങളെ തെരഞ്ഞെടുത്തു? തിരിച്ചല്ലല്ലോ?

മഹാവീര്‍: അല്ല. ഞാന്‍ അവരെ തെരഞ്ഞെടുത്തതല്ല. അവര്‍ എന്നെ തെരഞ്ഞെടുത്തതാണ്. അവര്‍ എല്ലാ അംഗങ്ങളേയും നിരീക്ഷിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. എല്ലാ അംഗങ്ങളേയും അവര്‍ തന്നെ തെരഞ്ഞെടുത്തതാണ്.

ധ്രുവ്: ഏകദേശം എത്രയാളുകള്‍ ഈ IT സെല്ലില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു?

മഹാവീര്‍: കൃത്യമായി അറിയില്ല. ഏകദേശം 20000, എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങളിലേയും ആളുകളെ ഒന്നിച്ച് കൂട്ടിയാല്‍. ജില്ലാ തലം, പ്രാദേശിക തലം എല്ലായിടത്തുനിന്നും കൂടി. അവരുടെ സെല്ല്
ഒരു വലിയ കമ്പനി പോലെയാണ്. വലിയ PR കമ്പനികളും അവര്‍ക്ക് വേണ്ടി ജോലിചെയ്യുന്നുണ്ട്.

ധ്രുവ്: എന്നാല്‍ അവര്‍ക്കൊരു ഉന്നത മാനേജ്മെന്റ് ടീം ഉണ്ടാകേണ്ടെ, മറ്റ് കമ്പനികള്‍ പോലെ ഒരു കേന്ദ്ര സംഘം, നിങ്ങള്‍ IT സെല്ലിന്റെ ഏത് ഘടകത്തിലാണ്, ഏത് സ്ഥാനത്താണ് ജോലി ചെയ്തത്?

മഹാവീര്‍: എറ്റവും താഴ്ന്ന നിലയിലുള്ള സ്ഥാനത്തായിരുന്നു ഞാന്‍. സാധാരണ ജോലിക്കാരനെ പോലെ.

ധ്രുവ്: എന്താണതിന്റെ അര്‍ത്ഥം?

മഹാവീര്‍: അവര്‍ക്ക് ഏറ്റവും മുകളിലുള്ള 150 പേരുണ്ട്. “സൂപ്പര്‍ 150” എന്നാണ് അതിന്റെ പേര്. അവരെ നിങ്ങള്‍ക്ക് ഗൂഗിളില്‍ തെരയാം. സൂപ്പര്‍ 150 നെക്കുറിച്ചുള്ള എല്ലാ വിവരവും ലഭിക്കും.

ധ്രുവ്: നിങ്ങള്‍ സൂപ്പര്‍ 150 ന്റെ ഭാഗമാണോ?

മഹാവീര്‍: അല്ല, ഞാന്‍ സൂപ്പര്‍ 150 ന്റെ ഭാഗമല്ല. എന്നാല്‍ ഞാന്‍ 151 ആമത്തെ അംഗമാണ്. സൂപ്പര്‍ 150 ന് ശേഷം 50 പേരുടെ ഒരു സംഘം ഉണ്ട്.

ധ്രുവ്: സൂപ്പര്‍ 150 ന് ശേഷം 50 പേരുടെ ഒരു സംഘം ഉണ്ട്. അതില്‍ നിങ്ങള്‍ അംഗമാണ് അല്ലേ?

മഹാവീര്‍: അതെ ഞാന്‍ ആ സംഘത്തിന്റെ ഭാഗമാണ്. എന്റെ സുഹൃത്തുക്കള്‍ ഇപ്പോഴും ആ സംഘത്തില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്നുണ്ട്. ഞാന്‍ പിന്നീട് ജോലി ഉപേക്ഷിച്ചു. എന്റെ ടീമില്‍ 50 പേരുണ്ടായിരുന്നു. ഒരേ നിലയില്‍. ഏറ്റവും മുകളില്‍ അങ്കിത് പാണ്ഡേ, വികാസ് പാണ്ഡേ ഉള്‍പ്പടെ സൂപ്പര്‍ 150 അംഗങ്ങളും.. പിന്നെ സുബ്രഹ്മണ്യം മറ്റ് ഉന്നത അംഗങ്ങളും.

ധ്രുവ്: ഈ സൂപ്പര്‍ 150 അംഗങ്ങള്‍ക്കാണ് പ്രധാനമന്ത്രിയെ കാണാനുള്ള അവസരം കിട്ടുന്നത്. QUINT പ്രസിദ്ധീകരിച്ച 2015 ലെ വാര്‍ത്താ റിപ്പോര്‍ട്ട് താങ്കള്‍ കാണ്ടിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍
അതില്‍ പറയുന്നത് കാണാം, “സൂപ്പര്‍ 150കളിലെ Twitter Trollകളെ പ്രധാനമന്ത്രി മോഡി ക്ഷണിച്ചു”. 2015 ലെ വാര്‍ത്തയാണ്. സാമൂഹ്യമാധ്യമങ്ങളിലെ 150 സ്വാധീന വ്യക്തികള്‍ ഇതില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു എന്ന് പറയുന്നു. Digital India Initiative ന്റെ ഭാഗമായി BJP IT സെല്ലിലെ ഉയര്‍ന്ന അംഗങ്ങള്‍ അതിനായി പ്രത്യേക ക്ഷണം നടത്തുന്നു. അവര്‍ക്ക് സെല്‍ഫി എടുക്കാനാവില്ല. ക്ഷണിക്കാന്‍ മാത്രമേ കഴിയൂ. Tejinder Bagga പോലുള്ള സൂപ്പര്‍ 150 യിലെ അംഗങ്ങളെ ഈ റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ നിങ്ങള്‍ക്ക് കാണാം..

ഇതില്‍ നിങ്ങള്‍ ഒരു പ്രത്യേക കാര്യം ശ്രദ്ധിച്ച് കാണും. എല്ലാ ചിത്രത്തിനും ഒരേ പശ്ചാത്തലമാണ്. എല്ലാ 150 അംഗങ്ങളും ഒരു സ്ഥലത്ത് നിന്നാണാ ഫോട്ടോ എടുത്തിരിക്കുന്നത്. ഇതാ നമുക്ക് അങ്കിത് ജെയ്നിന്റെ ചിത്രം അതേ പശ്ചാത്തലം. Quint ലേഖനം പറയുന്നത്, ഈ 150 പേരില്‍ ധാരാളം മോശമായി പെരുമാറുന്ന ട്രോളര്‍മാരും ഉണ്ട് എന്നാണ്.

ഇതുപോലെ വിദ്വേഷപരമായ നീചഭാഷ ഉപയോഗിക്കുന്ന മോശമായ പോസ്റ്റുകള്‍ അങ്കിത് പ്രസിദ്ധപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇവിടെ അയാള്‍ക്ക് പ്രധാനമന്ത്രിയുമായി കണ്ടുമുട്ടാന്‍ അവസരം കിട്ടി. സുരേഷ് Nakhuaയുടെ ചിത്രം. വീണ്ടും അതേ പശ്ചാത്തലത്തില്‍. അവരെല്ലാം പ്രധാനമന്ത്രിയുമായി ഒരു സ്ഥലത്ത് നിന്നാണ് ചിത്രം എടുത്തിരിക്കുന്നത്. അയാളും മോശം ഭാഷയില്‍ ട്വിറ്ററില്‍ പോസ്റ്റുകളിടുന്നു. അതുകൊണ്ട് ഈ എല്ലാ ആളുകളും പ്രധാനമന്ത്രി മോഡിയെ കാണാന്‍ അവസരം കിട്ടും. IT സെല്ലിലെ ഈ 150 പേരുടെ കൂട്ടത്തിലില്ലാത്തവര്‍ക്ക് ഉന്നത നേതൃത്വത്തെ കാണാന്‍ അവസരം കിട്ടില്ല.

ധൃുവ്: നിങ്ങളുടെ 50 അംഗ സംഘം എന്താണ് ചെയ്തത്?

മഹാവീര്‍ : എന്റെ ജോലി ഫേസ്‌ബുക്കിലായിരുന്നു. ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ട്രോളിങ്ങ് നടത്താന്‍. BJPക്ക് എതിരായി എഴുതുന്നതിനെ ശല്യപ്പെടുത്താനും ട്രോള് ചെയ്യാനും, അവരെ കൊണ്ട് എഴുതുന്നത് നിര്‍ത്തിപ്പിക്കാനും, അത്തരം അകൌണ്ടുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യാനും അവ തുടര്‍ന്ന് എഴുതാതിരിക്കാനായി അടച്ച് പൂട്ടിക്കാനും.

ധൃുവ്: ഈ 50 പേര്‍ക്കെല്ലാം ട്രോളിങ്ങിന്റെ അതേ ജോലിയായിരുന്നോ?

മഹാവീര്‍ : 50 പേരില്‍ എല്ലാവര്‍ക്കും ഒരേ ജോലിയാണ്. അവര്‍ക്ക് അത് കഴിഞ്ഞില്ലെങ്കില്‍ കൂടുതല്‍ ആളുകളെ ഇ മെയില്‍ മുഖാന്തരം ആ ജോലിക്കായി നിയോഗിക്കും. ഇന്‍ഡ്യയിലെ മുഴുവന്‍ IT സെല്ലുകളിലേക്കും ഇ മെയില്‍ പ്രചരിപ്പിക്കും, പ്രത്യേ ക വിഷയങ്ങളില്‍ ട്രോള്‍ ചെയ്യുന്നതിന്. എല്ലാവര്‍ക്കും ഒരേ മെയില്‍ ആകും കിട്ടുന്നത്. ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകള്‍ക്ക് ഈ മെയില്‍ കിട്ടുന്നു.

ധൃുവ്: ഈ സൂപ്പര്‍ 150 സംഘത്തിന്റെ ജോലി എന്താണ്? അവരും ട്രോളിങ്ങ് ചെയ്യുന്നുണ്ടോ?

മഹാവീര്‍ : ശരിയാണ്. അവരുടെ ജോലിയില്‍ ട്രോളിങ്ങും ഉള്‍പ്പെടുന്നു. പ്രധാന ഉള്ളടക്കം നിര്‍മ്മിക്കുന്നതും സൂപ്പര്‍ 150 ചെയ്യുന്ന ജോലിയാണ്.

ധൃുവ്: എന്തിനാണ് ട്വീറ്റുകള്‍ പോസ്റ്റ് ചെയ്യുന്നത്, പണം ചിലവാക്കി ട്രന്റുണ്ടാക്കുന്നത്- നിങ്ങള്‍ പണം മുടക്കടുന്ന ട്രന്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ടോ?

മഹാവീര്‍ : ഇല്ല. ഞാന്‍ ട്വിറ്ററില്‍ ഇല്ല. പക്ഷേ അതേ ആവശ്യത്തിനായി ട്വിറ്ററില്‍ ചേരണം എന്ന സന്ദേശങ്ങള്‍ എനിക്ക് കിട്ടാറുണ്ട്. എനിക്ക് ട്വിറ്റര്‍ മനസിലായില്ല. അതുകൊണ്ട് ചേര്‍ന്നില്ല. ട്വിറ്ററില്‍ 50 ട്വീറ്റുകള്‍ ട്രന്റുള്ള വിഷയത്തില്‍ നിര്‍മ്മിക്കുന്നു. പിന്നീട് ആ പട്ടിക എല്ലാ അംഗങ്ങളിലേക്കും വിതരണം ചെയ്യുന്നു. പ്രത്യേക സമയത്ത് ക്രമമില്ലാതെ ആ വിഷയത്തില്‍ ട്വീറ്റുകള്‍ പോസ്റ്റുചെയ്യാനായി പറയുന്നു.

ധൃുവ്: ശരി.

മഹാവീര്‍: ഏത് പോസ്റ്റുകള്‍ ട്വീറ്റ് ചെയ്യണണെന്നത് അംഗങ്ങള്‍ക്ക് തെരഞ്ഞെടുക്കാനുള്ള സൌകര്യമുണ്ട്, ഒരു സമയത്ത് യാദൃശ്ഛികമായ ഏതെങ്കിലും 5 ട്വീറ്റുകള്‍ അവര്‍ തെരഞ്ഞെടുക്കുന്നു. അതുകൊണ്ട് നിങ്ങള്‍ക്ക് ഒരു സമയം ഒരു വിഷയത്തെക്കുറിച്ചുള്ള കുറഞ്ഞത് 2000 ട്വീറ്റെങ്കിലും കാണാം. അത് പ്ലാറ്റ്ഫോമില്‍ അതിന്റെ ട്രന്റുണ്ടാക്കുന്നു.

ധൃുവ്: ട്വീറ്റുകള്‍ നിര്‍മ്മിക്കുന്നതിന്റെ ജോലി സൂപ്പര്‍ 150 ലെ അംഗങ്ങള്‍ ആണോ ചെയ്യുന്നത്?

മഹാവീര്‍: ശരിയാണ്. സൂപ്പര്‍ 150 സംഘം ആണ് പ്രചരിപ്പിക്കാനുള്ള ട്വീറ്റുകള്‍ നിര്‍മ്മിക്കുന്നത്. ധൃുവ്: അപ്പോള്‍ അവര്‍ക്ക് താഴെയുള്ള അംഗങ്ങള്‍ക്ക് ആ ട്വീറ്റുകള്‍ കോപ്പീ പേസ്റ്റ്
ചെയ്ത് ശരിയായ സമയത്ത് പ്രചരിപ്പിക്കണം അല്ലേ?

മഹാവീര്‍: അതേ. അങ്ങനെ പകര്‍ത്തുമ്പോള്‍ ചിലപ്പോള്‍ അവര്‍ അവരുടെ സ്വന്തം അഭിപ്രായവും അതിന്റെ കൂടെ ചേര്‍ക്കും. എന്നിരുന്നാലും പ്രധാന ഉള്ളടക്കമാണ് പ്രചരിപ്പിക്കപ്പെടുന്നത്.

….

Dhruv Rathee


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അവരുടെ വരുമാനം അതാണ്. നാം പണം അടച്ചാലേ അത് ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. പരസ്യങ്ങളെ ഒഴുവാക്കി, വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s