തൊഴിലാളികളുടെ വിപ്ലവം ഇപ്പോഴും ചീട്ടിലുണ്ടോ?

കേന്ദ്രത്തിലെ(പടിഞ്ഞാറന്‍ യൂറോപ്പ്, വടക്കേ അമേരിക്ക) തൊഴിലാളിവര്‍ഗ്ഗത്തിന്റെ പരിവര്‍ത്തനത്വം(reformism) 19ാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ രണ്ടാം പകുതിയിലാണ് വികസിച്ചത്. അത് ഇപ്പോഴും (1980) തുടരുന്നു. അത് ആഗോള മുതലാളിത്തത്തിന്റെ സ്ഥിരമായ സ്വഭാവമാണെന്ന് അര്‍ത്ഥമാക്കുന്നില്ല. തുടരുന്ന എന്നാല്‍ സന്തുലിതമല്ലാത്ത മുതലാളിത്ത വികാസവും ഉന്നത മുതലാളിത്ത രാജ്യങ്ങളിലെ തൊഴിലാളികളുടെ യഥാര്‍ത്ഥ ജീവിത നിലവാരത്തിന്റെ ഉയര്‍ച്ചയും ഉണ്ടായ ഒരു കാലഘട്ടമാണ് ചോദ്യത്തിലെ ഒന്നര നൂറ്റാണ്ട്. തിരിച്ച് പോകാനാകില്ല എന്ന എല്ലാ സൂചനകളും തരുന്ന ഒരു പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തിലേക്ക് ആഗോള വ്യവസ്ഥ പ്രവേശിച്ചാല്‍, മെട്രോനഗര തൊഴിലാളി വര്‍ഗ്ഗത്തിന്റെ ചരിത്രത്തിലെ ഒരു പുതിയ അദ്ധ്യായത്തിലേക്ക് നാം പ്രവേശിക്കുന്നു എന്ന സംഗ്രഹത്തെ അവഗണിക്കുക വിഷമമാകും. ഈ പുതിയ ഘട്ടം ഈ വര്‍ഗ്ഗങ്ങളുടെ രണ്ടാമത്തെ രൂപമാറ്റം കാണും. ഈ പ്രാവശ്യം അവരെ വിപ്ലവശക്തിയായി വീണ്ടും മാറ്റും. എന്നാല്‍ ഒരു മാര്‍ക്സിസ്റ്റും സാദ്ധ്യതയെ എഴുതിത്തള്ളുകയോ ഈ ഭാവി കൊണ്ടുവരുന്നതിന്റെ കഷ്ടപ്പാടിനെ നിരാകരിക്കുകയോ ചെയ്യില്ല. ആണവ ആയുധങ്ങളുടെ ശക്തിയും മനുഷ്യവംശത്തിന്റെ സ്വയം നശിക്കലും വെച്ച് ബദല്‍ എന്നത് കാടത്തത്തിലേക്കുള്ള വീഴ്ച ആണ് എന്ന് മൊത്തത്തില്‍ വ്യക്തമായി വരുന്നു

Eminent Marxist economist Paul Sweezy (1981)

— സ്രോതസ്സ് normanfinkelstein.com | Feb 6, 2023

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. ഈ പ്രവര്‍ത്തനത്തില്‍ താങ്കളുടെ സഹായവും ആവശ്യമുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

സ്പാം മെയില്‍ ഫോള്‍ഡര്‍ കൂടി നോക്കണ!

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

neridam

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )