ലിനക്സ് ഫൌണ്ടേഷന്‍ ഒരു കോര്‍പ്പറേറ്റ് തിങ്ക്ടാങ്ക് പോലെയായി

ജ്യോതിര്‍ശാസ്ത്രം(ശാസ്ത്രം) എങ്ങനെയാണോ ജ്യോതിഷവുമായി (കപടശാസ്ത്രത്തിലടിസ്ഥാനമായ വലിയ ബിസിനസ്) ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത് അതുപോലെയാണ് FSF, Linux Foundation നുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്. ചരിത്രത്തില്‍ നിന്ന് GNU നെ ഇല്ലാതാക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുന്നതിനോടൊപ്പം ഇതാ ഇപ്പോള്‍ Linux Foundation അതിന്റെ വികസനത്തില്‍ വ്യക്തികളുടെ സ്വാധീനവും ഇല്ലാതാക്കി. പല പ്രത്യേക താല്‍പ്പര്യങ്ങളുള്ള കോര്‍പ്പറേറ്റുകളുടെ ഒരു കൂട്ടം ലിനക്സ് എന്ന് വിളിക്കുന്ന കേണലിനെ കൈയ്യേറിയിരിക്കുന്നു എന്ന് നമുക്ക് കരുതേണ്ടിവരും.

Microsoft ല്‍ നിന്നുള്ള പണം Linux Foundation നെ മൈക്രോസോഫ്റ്റിനെ സേവിക്കാനും GPL നിര്‍ബന്ധിതമാക്കാനുള്ള ശ്രമത്തെ തള്ളിക്കളയാനും പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു. കാരണം VMware ഒരു മൈക്രോസോഫ്റ്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥന്റേതാണ്.

Matthew Garrett പ്രധാനപ്പെട്ട ഒരു ചോദ്യമാണ് ചോദിക്കുന്നത്. “GPL enforcement നെ പേടിക്കുന്നത് കാരണം Linux Foundation മൊത്തം സാമൂഹ്യ അംഗത്വം വേണ്ടെന്ന് വെച്ചോ?”

Linux Foundation വലിയ പണത്തിന്റെ പിറകേ പോകുന്നു എന്നതിന്റെ തെളിവുകള്‍ നമുക്ക് ധാരാളം കിട്ടുന്നുണ്ട്. (Linux നെ നിയന്ത്രിക്കാന്‍ കമ്പനികള്‍ ശ്രമിക്കുന്നത് സാധാരണ കാര്യമാണ്). Linux ഉപയോക്താക്കളെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന സംഘമല്ല Linux Foundation. അതിന് പകരം അത് കൂടുതലും development processകളെ സ്വാധീനിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുന്ന hardware company കളുടെ സംഘമാണ്. VMware കാരണം Linux Foundation അതിന്റെ GPL enforcement പ്രവര്‍ത്തികള്‍ ഉപേക്ഷിച്ചു. E.E.E. യുടെ നല്ല ഒരു ഉദാഹരണമാണിത്. കുറഞ്ഞപക്ഷം മൈക്രോസോഫ്റ്റിന്റെ openwashing. V8 ന്റെ ചിലവില്‍ നിയന്ത്രണം പിടിച്ചെടുക്കാനുള്ള ശ്രമം. Novell ന്റെ പിന്‍തുണയോടെ Linux Foundation ല്‍ കാല്‍ വെച്ച് കേണലിലേക്ക് FOSS hypervisors ന്റെ ചിലവില്‍ GPL-violating code ആയ സ്വകാര്യ Hyper-V കുത്തിക്കയറ്റിയത് പോലെ.

‘പുതിയ’ മൈക്രോസോഫ്റ്റ് എന്നൊന്നില്ല. ഉദാഹരണത്തിന് “iOS ലും Mac OS X ലും OpenDocument Format സേവനം മൈക്രോസോഫ്റ്റ് കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തില്ല”. മൈക്രോസോഫ്റ്റ് അതിന്റെ സ്വകാര്യ താഴ്(lock) കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കാനേ ശ്രമിച്ചുള്ളു. ആന്‍ഡ്രോയിഡിലും, ലിനക്സിലും മൈക്രോസോഫ്റ്റ് അതാണ് ചെയ്തത്. എന്തിന് ഇക്കാലത്ത് ഡെബിയനില്‍ പോലും അതാണ് അവര്‍ ചെയ്തത്. “ഡെബിയനില്‍ കുറഞ്ഞത് ഒരു മൈക്രോസോഫ്റ്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥനെങ്കിലുമുണ്ടാകും,” എന്ന് മൈക്രോസോഫ്റ്റിലെ താള് കാട്ടിക്കൊണ്ട് iophk മുന്നറീപ്പ് തരുന്നുണ്ട്. “ഒരു Debian Developer ഉം Microsoft ന്റെ Open Source Strategy സംഘത്തിലെ അംഗവും ആയ Jose Miguel Parrella” എന്ന് അതില്‍ പറയുന്നു. Linux Foundation നിറയെ ‘മുമ്പത്തെ’ മൈക്രോസോഫ്റ്റ് ജോലിക്കാരാണെന്ന കാര്യവും ഓര്‍ക്കുക. എന്തിന് ഉയര്‍ന്ന സ്ഥാനങ്ങളില്‍ പോലും. മൈക്രോസോഫ്റ്റുമായുള്ള ഡെബിയന്റെ അടുത്ത കാലത്തെ ചില കരാറുകളുടെ വെളിച്ചത്തില്‍ ഡെബിയന്‍ കൂടുതല്‍ സൂക്ഷിക്കണം. കാരണം E.E.E. നടന്ന് വരുകയാണ്. Linux Foundation ഉം പഴഞ്ചനാകാന്‍(obsolete) പോകുന്നു (ജനങ്ങളുടെ പിന്‍തുണ കുറയുന്നു) എന്ന അപകടത്തിലാണ്. കാരണം അത് തുറന്ന് പ്രകടിപ്പിക്കുന്നു. Tux Machines ന്റെ സ്ഥാപകയായ Susan Linton ന്റെ ഇന്നത്തെ തലക്കെട്ട് കടമെടുത്താല്‍ അത് “Says Let Them Eat Cake” എന്ന രൂപാലങ്കാരമാണ്. Sam Varghese പറയുന്നത് Linux Foundation “സമൂഹത്തിന് പകരം കോര്‍പ്പറേറ്റുകളെ പിന്‍തുണക്കുന്നു” എന്നാണ്. Linux Foundation നെ പകര്‍പ്പുപേക്ഷയുടെ ശക്തനായ പോരാളിയായി(e.g. GPL enforcement) മാറ്റാന്‍ FSF നേയും SFLC ഉം ആയി ബന്ധമുള്ള Karen Sandler നേയും തെരഞ്ഞെടുക്കണം. അവര്‍ Linux Foundation ന്റെ Board of Directors ലേക്ക് മല്‍സരിക്കുന്നു.

— സ്രോതസ്സ് techrights.org
____
relared: ഡയറക്റ്റര്‍മാരെ തെരഞ്ഞെടുക്കാന്‍ ലിനക്സ് ഫൌണ്ടേഷന്‍ ഇനി വ്യക്തികളെ അനുവദിക്കില്ല

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )