ഇന്‍ഡോനേഷ്യയില്‍ ഹാരീ പോട്ടര്‍ നിയമവിരുദ്ധമായ മൂങ്ങ വ്യാപാരത്തിന് കാരണമായി

ഹാരീ പോട്ടര്‍ പുസ്തകങ്ങളും സിനിമയും ഇന്‍ഡോനേഷ്യയില്‍ വളര്‍ത്തു പക്ഷിയായി മൂങ്ങയെ വില്‍ക്കുന്നതില്‍ വന്‍തോതിലുള്ള വളര്‍ച്ചക്ക് കാരണമായിട്ടുണ്ട് എന്ന് പുതിയ പഠനം പറയുന്നു. മൂങ്ങയെ കത്തുകള്‍ അയക്കുന്നതിന് ഉപയോഗിക്കുന്നതായുള്ള ഹാരീ പോട്ടറലെ കല്‍പ്പിതകഥ ഈ പക്ഷിയുടെ നിയമവിരുദ്ധമായ വ്യാപാരം ഇന്‍ഡ്യ പോലുള്ള രാജ്യങ്ങളില്‍ വര്‍ദ്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നു. ആ “ഹാരീ പോട്ടര്‍ പ്രഭാവം” ഇപ്പോള്‍ ഇന്‍ഡോനേഷ്യയിലും സംഭവിച്ചിരിക്കുകയാണെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ പറയുന്നു. പക്ഷികള്‍ ഇന്‍ഡോനേഷ്യയിലെ പ്രധാനപ്പെട്ട വളര്‍ത്ത് ജീവികളാണ്. എന്നാല്‍ ഇവിടെ മൂങ്ങകള്‍ 1980കളിലോ, 1990കളിലോ 2000കളുടെ തുടക്കത്തിലോ ഒരിക്കലും പക്ഷി കമ്പോളത്തിന്റെ ഭാഗമായിട്ടില്ല. ജാവ, ബാലി എന്നിവിടങ്ങളിലെ 20 പക്ഷി കമ്പോളത്തില്‍ 2012 – 2016 കാലത്ത് നടത്തിയ സര്‍വ്വേ കാണിക്കുന്നത് മൂങ്ങകളെ വ്യാപകമായി കച്ചവടം നടത്തുന്നു എന്നാണ്. ഇപ്പോള്‍ പ്രതിവര്‍ഷം 12,000 Scops മൂങ്ങകളെ ഇന്‍ഡോനേഷ്യയിലെ കമ്പോളത്തില്‍ വില്‍ക്കുന്നുണ്ട്.

— സ്രോതസ്സ് news.mongabay.com


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അവരുടെ വരുമാനം അതാണ്. നാം പണം അടച്ചാലേ അത് ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. പരസ്യങ്ങളെ ഒഴുവാക്കി, വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s