സൌരയൂഥത്തിന് പുറത്തുള്ള ഗ്രഹത്തിന്റെ അന്തരീക്ഷത്തെ കൂടുതല്‍ വിശദമായി ഹബിള്‍ നിരീക്ഷിച്ചു

ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെ അന്തര്‍ദേശീയ സംഘം NASA/ESA Hubble Space Telescope ഉപയോഗിച്ച് നടത്തിയ പഠനം WASP-39b എന്ന് വിളിക്കുന്ന ഒരു ഗ്രഹത്തിന്റെ അന്തരീക്ഷത്തെക്കുറിച്ച് വിശദമായ പഠനങ്ങള്‍ നടത്തി. ഭൂമിയില്‍ നിന്ന് ഏകദേശം 700 പ്രകാശ വര്‍ഷം അകലെ സൂര്യനെ പോലുള്ള ഒരു നക്ഷത്രത്തിന് ചുറ്റുമാണ് അത് കറങ്ങുന്നത്. ചൂടുകൂടിയ ഈ ഗ്രഹത്തെ “Hot-Saturn” എന്ന് തരംതിരിച്ചിരിക്കുന്നു. ശനിയുടെ അത്ര തന്നെ ഭാരവും സാമ്യവും ഇതിനുണ്ട്. പക്ഷേ വലയങ്ങളില്ല. WASP-39b ന് ഉയര്‍ന്ന അന്തരീക്ഷത്തില്‍ മേഖങ്ങളില്ല. ഈ ഗ്രഹത്തിന്റെ അന്തരീക്ഷത്തിലൂടെ കടന്ന് ഭൂമിയിലെത്തുന്ന കിരണങ്ങളെ പഠിച്ചതില്‍ നിന്നും ഇവിടെ ജല ബാഷ്പത്തിന്റെ സാന്നിദ്ധ്യം ഉണ്ടെന്ന് മനസിലായി. നമ്മുടെ ശനിയേക്കാള്‍ മൂന്നിരട്ടി ജലത്തിന്റെ സാന്നിദ്ധ്യമാണ് അവിടെ കാണുന്നത്. മറ്റ് ഘന മൂലകങ്ങളും ഉണ്ടാകാനുള്ള സാദ്ധ്യതയുമുണ്ട്.

— സ്രോതസ്സ് spacetelescope.org


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അവരുടെ വരുമാനം അതാണ്. നാം പണം അടച്ചാലേ അത് ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. പരസ്യങ്ങളെ ഒഴുവാക്കി, വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s