ചോളത്തിന്റെ ഉത്പാദനം കൊണ്ടുണ്ടാവുന്ന വായൂ മലിനീകരണം മരണ സംഖ്യ ഉയര്‍ത്തുന്നു

അമേരിക്കയില്‍ ചോളത്തിന്റെ ഉത്പാദനം കൊണ്ടുണ്ടാവുന്ന പരിസ്ഥിതി നാശം കാരണം പ്രതിവര്‍ഷം 4,300 നേരത്തെയുള്ള മരണം സംഭവിക്കുന്നു എന്ന് ഒരു പുതിയ പഠനം കണ്ടെത്തി. പണത്തിന്റെ രൂപത്തില്‍ നഷ്ടത്തെ രേഖപ്പെടുത്തിയാല്‍ $3900 കോടി ഡോളറിന്റെ നഷ്ടം ഉണ്ടാകുന്നു. നൈട്രജന്‍ വളങ്ങളില്‍ നിന്ന് വരുന്ന അമോണിയ സുഷ്മ കണികകളുടെ (fine particulate matter (PM2.5)) സാന്ദ്രത വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നു. കുറയുന്ന വായൂ ഗുണമേന്മ കാരണമുണ്ടാകുന്ന ശരാശരി ആരോഗ്യ ദോഷം bushel (56.5 lbs.) ന് $3.07 ഡോളര്‍ എന്ന തോതിലാണ്. കഴിഞ്ഞ ദശാബ്ദത്തിലെ bushel ന് $4.95 ഡോളര്‍ എന്ന കമ്പോള വിലയുടെ 62% ആണ്. ചോള ഉത്പാദനത്തിന്റെ ഹരിതഗ്രഹവാതക ഉദ്‌വമന ചക്രത്തിന്റെ കണക്കെടുപ്പും ഈ പഠനത്തില്‍ നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. മൊത്തം കാലാവസ്ഥാ നാശം $490 കോടി ഡോളറിന്റേതാണ്. അതായത് ഒരു bushel ചോളത്തിന് $0.38 ഡോളര്‍.

വളങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള അമോണിയ ഉദ്‌വമനം മനുഷ്യന്റെ ആരോഗ്യത്തെ നശിപ്പിക്കുന്നു എന്ന് മാത്രമല്ല കര്‍ഷകര്‍ വിലകൊടുത്ത് വാങ്ങുന്ന നൈട്രജന്‍ വെറുതെ ചോര്‍ന്ന് പോകുന്നതില്‍ നിന്ന് അവരുടെ പണം നഷ്ടപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു.

— സ്രോതസ്സ് cfans.umn.edu | Apr 1, 2019

വ്യാവസായിക കൃഷിയുടെ നേരിട്ടുള്ള വായൂമലിനീകരണം നേരിട്ട് ആളെ കൊല്ലുന്നു.

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


wordpress.com നല്‍കുന്ന സൌജന്യ സേവനത്താലാണ് ഈ സൈറ്റ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. അതിനാല്‍ അവര്‍ പരസ്യങ്ങളും സൈറ്റില്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ക്കുന്നു. അതാണ് അവരുടെ വരുമാനം. നമുക്ക് ഒന്നും കിട്ടില്ല. നാം പണം അടച്ചാലേ പരസ്യങ്ങള്‍ ഒഴുവാക്കാനാവൂ.

ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )