ഇതുവരെ കണ്ടതിലേക്കും ഏറ്റവും വലിയ ന്യൂട്രോണ്‍ നക്ഷത്രത്തെ കണ്ടെത്തി

അതിവേഗത്തില്‍ തിരിയുന്ന J0740+6620 എന്ന് വിളിക്കുന്ന മില്ലി സെക്കന്റ് പള്‍സാറിനെ NANOGrav Physics Frontiers Center ലെ ഗവേഷകര്‍ കണ്ടെത്തി. ഇതുവരെ കണ്ടെത്തിയതിലേക്കും ഏറ്റവും ഭാരമുള്ള ന്യൂട്രോണ്‍ നക്ഷത്രമാണത്. 4,600 പ്രകാശ വര്‍ഷം അകലെ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന സൂര്യനെക്കാള്‍ 2.17 മടങ്ങ് ദ്രവ്യമുള്ള അത് 30 കിലോമീറ്റര്‍ വ്യാസത്തിലേക്ക് ചുരുങ്ങിയിരിക്കുന്നു. തമോഗര്‍ത്തമാകാതെ ഏറ്റവും ഭാരമുള്ള ഒരു വസ്തുവിനെ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ വലിപ്പത്തിലേക്ക് എത്താവുന്നതിന്റെ പരിധിയിലാണ് ഈ വസ്തു. അടുത്ത കാലത്ത് കൂട്ടിയിടിക്കുന്ന ന്യൂട്രോണ്‍ നക്ഷത്രങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള ഗുരുത്വാകര്‍ഷണ തരംഗങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള LIGO യുടെ പഠനത്തില്‍ സൂര്യന്റെ 2.17 മടങ്ങ് ദ്രവ്യം എന്നത് ആ പരിധിയാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയിരുന്നു. സൂപ്പര്‍നോവ പൊട്ടിത്തെറിക്ക് ശേഷമുള്ള സമ്മര്‍ദ്ദിത ശേഷിപ്പാണ് ന്യൂട്രോണ്‍ നക്ഷത്രം. പ്രപഞ്ചത്തിലെ ഏറ്റവും സാന്ദ്രതയുള്ള സാധാരണ വസ്തുക്കളാണ് ഇവ. (സാങ്കേതികമായി തമോഗര്‍ത്തമാണ് ഏറ്റവും സാന്ദ്രതയുള്ളത്. എന്നാല്‍ അവ സാധാരണ വസ്തുവല്ലല്ലോ). ന്യൂട്രോണ്‍ നക്ഷത്രത്തിലെ ഒരു പഞ്ചസാര കട്ടക്ക് ഭൂമിയില്‍ 10 കോടി ടണ്‍ ഭാരമുണ്ടാകും.

— സ്രോതസ്സ് Green Bank Observatory | Sep 16, 2019

Nullius in verba
ആരുടേയും വാക്ക് വിശ്വസിക്കരുത്


ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ജനകീയ മാധ്യമമാണ് നേരിടം. വായനക്കാരില്‍ നിന്ന് ചെറിയ തുകള്‍ ശേഖരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഞങ്ങള്‍ക്ക് താങ്കളുടെ സഹായം ആവശ്യമാണ്. അതിനാല്‍ ഈ ജനകീയ മാധ്യമത്തിന്റെ നിലനില്‍പ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്ന താങ്കള്‍ കഴിയുന്ന രീതിയില്‍ പങ്കാളികളാവുക.

നേരിടം മെയില്‍ ഗ്രൂപ്പില്‍ അംഗമാകാന്‍ താങ്കളെ ക്ഷണിക്കുന്നു:

To read post in English:
in the URL, after neritam. append wordpress. and then press enter key.

ഒരു മറുപടി കൊടുക്കുക

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  മാറ്റുക )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  മാറ്റുക )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  മാറ്റുക )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  മാറ്റുക )